Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กลัวตก Trend ...ขอมาแชร์เรื่องวีซ่าญี่ปุ่นแบบเบา ๆ หน่อยนะค่ะ... ติดต่อทีมงาน

ช่วงนี้ กระแสของกระทู้เรื่องขอวีซ่าญี่ปุ่นแรงส์ส์เหลือเกิน มีทุ้กกกวัน..ให้ตายสิพับผ่า...มิใช่อะไรหรอกค่ะ..ก็อยากจะมาแบ่งปันเบา ๆ ว่าตัวเองก็เพิ่งไปขอวีซ่าญี่ปุ่นมาสด ๆ ร้อน ๆ แล้วก็ได้วีซ่ามาแล้วแบบเสร็จสิ้นภายใน 3 วันเท่านั้น..เร็วกว่าวันนัดในใบฟังผล 2 วัน...แต่ก็มิวายมีเสียงรอบข้างแซ่ซ้องถามดิฉันว่าทำไมเร็วจัง ทำไมเร็วจัง ในรูปแบบประโยคคำถาม แบบ Double ด้วยนะค่ะ.....ซึ่งดิฉันก็ตอบไปอย่างหน้าตาเฉยว่า...เพราะฉันสวยมากกกกกกก เค้าเลยพิจารณาเร็วไง......ทำเอาคนที่ถามไม่ถามต่อเลยค่ะ..อิอิ..สม..

ดิฉันไม่ขอพูดถึงเอกสาร Floor ที่เป็น pattern ตามที่สถานฑูตต้องการ แต่ดิฉันหมายถึงเอกสารเพิ่มเติมที่เพิ่มน้ำหนักให้การพิจารณาง่ายขึ้น อันได้แก่..

1. สำเนาบัตรพนักงาน (ดิฉันปริ้นสีค่ะ..จากบริษัท..ไม่ต้องเสียตังค์)
2. ใบจองโรงแรมตลอดการเดินทาง
3. ตั๋วเครื่องบิน...(ช่างกล้าไหมค่ะ...ดิฉันซื้อตั๋วก่อนได้วีซ่า)  

เตรียมเอกสารทั้งหมดเสร็จ ดิฉันก็ตรงดิ่งไปยังสำนักงานรับยื่นวีซ่า ตึก Silom Complex ในวันจันทร์ที่ผ่านมา...หลังจากนั้นก็ดิฉันเกาะติดสถานะของ passport ผ่านเว็บไซต์ของสถานฑูต...แบบทุก 2 ชั่วโมง...(ดูโรคจิตไปนิสนึง)...ทั้ง ๆ ที่ในความเป็นจริง สถานะดังกล่าวไม่ได้บอกเลยว่าวีซ่าคุณผ่านไม่ผ่าน แค่บอกว่า passport ของคุณอยู่ที่ไหน สถานฑูตญี่ปุ่น หรือ สำนักงานรับยื่นวีซ่า แล้วเมื่อวันพุธที่ผ่านมา...สถานะของ passport ก็ถูกส่งกลับมาที่สำนักงานรับยื่นวีซ่า...ทันใดนั้น ดิฉันก็ไม่รี่รอค่ะ..โทรไปที่สำนักงานฯเลยว่า วีซ่าผ่านไหม...เค้าบอกว่าผ่าน ให้มารับได้เลย...แล้วจะรีรอทำไมค่ะ..กระวนกระวายใจอยู่สองวัน..ก็รีบจับรถไฟฟ้าไปในทันใดค่ะ..สรุปได้วีซ่าเป็น Single 3 เดือน ....อิอิอิ....ตอนนี้เห้อถึงขั้นจะเตรียมจัดกระเป๋าแล้วค่ะ..ทั้ง ๆ ที่ไปเดือนมกรา 56..แหะ แหะ

วีซ่าญี่ปุ่นขอไม่ยากค่ะ..ถ้าคุณมีงานมีการเป็นหลักเป็นแหล่ง...ตรวจสอบได้..มีเงินเดือนเข้าออก..ถึงแม้ว่าไม่มีเงินเก็บก็ตาม...ขอให้ทุกคนโชคดีนะค่ะ..ได้เดินทางไปญี่ปุ่นตามความฝันของตัวเองที่ตั้งเอาไว้...

จากคุณ : ไม่สวย แต่เลือกได้
เขียนเมื่อ : 29 พ.ย. 55 23:44:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com