ชีแจงเรื่องข้องใจเกี่ยวกับนก ที่แก่งกระจาน

เกือบเป็นแก่งกระจาย
    ถึงคุณ RUSTY NAPED
    เนื่องจากคุณเขียนกะทู้ ในพันธ์ทิพย์ เรื่องของช่างภาพกุ๊ยคนหนึ่งในกะทู้นั้น ผมคือคนที่คุณว่ากุ๊ย เพราะว่าไปเปิด บังไพร ไม่สุภาพ ไม่ถามว่า มีคนอยู่ข้างในหรือเปล่า จะบอกให้ว่า บังไพร ของผมมีคนเข้ามาอยู่ข้างในนั่งดู RUSTY NAPED PITTA รวมนับแล้วไม่ต่ำกว่า 50 คน เพราะทุกคนรู้ว่า บังไพร ของผมนั้นกางไว้เพื่อไม่ให้รบกวนนกมากเกินไป และ บังไพร ของผมนั้นกางตั้งแต่ 4 ก.ค. 2546 นกเริ่มทำรังอยู่ ผมเฝ้าดูนกทำรังประมาณ 1 อาทิตย์ ไม่ได้ถ่ายภาพ เพราะกลัวว่านกจะระแวง และทิ้งรังไป บังไพร ของผมกางอยู่ถึง 28 ก.ค. ถึงได้เก็บเพราะนกได้มาป้อนอาหารลูก และได้ถ่ายภาพได้แล้ว จึงบอกเพื่อนที่รู้จักและมีอัธยาศัยดี ในการถ่ายภาพมาถ่ายภาพกันเก็บไว้ วันที่ 30 ก.ค. ลูกนกออกจากรัง 1 ตัว คาดว่าคงจะออกหมดในวันที่ 31 กค. จึงโทรบอกตั้มว่าลูกนกออกจากรังแล้ว จะลงในเน็ต ก็ลงแต่ปรากฎว่า นกต้องใช้เวลาเลี้ยงลูกอีก 6 วัน จึงออกจากรังหมด การที่คุณบอกว่าผมไล่คนที่อยู่หลัง บังไพร ออกไปนั้น คุณบอกผมโวยวายเสียงดังนั้น แต่คุณไม่ได้ยินที่ผมบอกคนที่อยู่หลัง บังไพร ให้เข้ามาอยู่ข้างใน หลังจากที่ผมเข้า บังไพร สักพักก็มีคนเข้า บังไพร ของผมอีก 2 ชุด ไม่ทราบว่าเป็นชุดของคุณหรือเปล่า ผมไม่ได้รู้จักกับคนที่เข้า บังไพร ทั้ง 2 ชุด และเขาก็ไม่ได้แนะนำตัวด้วยว่ามาจากไหน เป็นใคร ดูเสร็จก็ออกไป ชุดใหม่ก็เข้ามา ไม่เห็นมีใครเดือดร้อนเรื่อง บังไพร ของผม มีแต่คุณที่เดือดร้อน รวมเวลาที่ผมกาง บังไพร ทั้งหมดประมาณ 38 วัน นับจากเจอสร้างรังและเฝ้าติดตาม RUSTY NAPED คู่นี้ ไม่มีใครเดือดร้อนจริงๆ นอกจากคุณ เรื่องการใช้ แฟลช ถ่ายภาพนกนั้น ผมเห็นพูดกันมากจริงๆ ว่าแฟลช รบกวนนก การใช้แฟลช เพื่อนการถ่ายภาพนั้น พวกเราได้รับการเรียนเรื่องการใช้แสงและแฟลชมากันอย่างดี เราใช้แฟลชถ่ายนกเพียงเพื่อจะหยุดการเคลื่อนไหวของภาพที่ได้รับแสงน้อยผสมกับแสงธรรมชาติ จึงใช้กำลังไฟนิดเดียว จึงเป็นการรบกวนนกน้อยมาก ถ้าคุณอยากรู้เรื่องการใช้แฟลชถ่ายภาพกรุณาโทรมาที่ เบอร์ 09-9679662 ผมจะช่วยอธิบายให้ได้ทุกคน แล้วที่คุณบอกว่าคนดูนกไม่ได้อยากเห็นภาพสวยๆงามๆ นั้น คุณอย่าคิดเอาเองคนเดียว เพราะว่าคนดูนกไม่ได้มีคุณคนเดียวผมอยู่ที่บ้านกร่างมีคนมาดูภาพที่ผมและเพื่อนๆ ถ่ายภาพ มากกว่า 100 คน ขึ้นไป แม้แต่ที่ดอยอินทนนท์ ก็ยังไปดูภาพ ที่บ้านลุงแดง มีแต่คนดูนกทั้งนั้น เกือบไม่มีช่างภาพีนไหนไม่ดู ถ้าคุณไม่เข้าใจจริงๆ ก็โทรมาหาผมตามเบอร์ ที่ผมให้ไว้ จะขอบคุณมาก

จากคุณ : ลุงแก่ - [ 26 ส.ค. 46 14:52:18 A:203.170.143.83 X: ]