lllllllllllll> มุ่งหน้าเข้าสู่ป่า..เพื่อตามหา..." ม้าเทวดา " <llllllllllllllll

..........ในการเดินทางครั้งนี้..ผมทำใจแล้วครับว่าจะเจอหรือไม่สำหรับกวางผาหรือ " ม้าเทวดา "...ตามคำเรียกของหนุ่มชาวม้งที่ทำหน้าที่เป็นไกด์นำผมเข้าไปยัง" กิ่วแม่ปาน " เป็นเวลานานกว่า 13 ปีที่ผมเพิ่งเหยียบย่างเข้ามาเป็นครั้งที่ 2 ในครั้งแรกผมกับเพื่อนๆเข้ามาเที่ยวแล้วมาเป็นลมส่วนผมก็ไม่น้อยหน้าดันเป็นตะคิว...ในป่าสมัยก่อนทางเดินลำบากกว่าเดี๋ยวนี้ครับ...ตั้งแต่นั้นผมก็เข็ดหลาบจำมาตลอด
    .......ด้วยการที่อยากจะต้อนรับเพื่อนจากแดนไกล...ผมเลยลองชวนเพื่อนเข้าไปเที่ยวดู..ด้วยความกลัวจะลำบากผมเลยจ้างผู้นำทาง 2 คนทำหน้าที่แบกกล้องและขาตั้พร้อมอุปกรณ์ ผมขอเดินตัวเปล่าจุดมุ่งหมายคือตามหากวางผาที่หลายคนหยากเจอ....มันคงแล้วแต่โชคเหมือนกันแหละครับ...ว่าใครจะเจอบางคนมาหลายครั้งดัน..ไม่เจอ...แต่บางคนเข้าไปครั้งเดียวเจอเลย...แล้วยังสามารถเก็บภาพมาได้อีกต่างหาก...มีคนเจอประมาณ 5-6 ตัววิ่งหากินอยู่ตามหน้าผาสูงชัน...เที่ยวหากินอยู่

จากคุณ : เชนเชียงใหม่ - [ 26 พ.ย. 46 22:28:39 ]