>>>>> - - - - - คืนถิ่น- - - - - <<<<<

เป็นเวลาที่นานพอสมควรเลยนะ ที่ผมละเลยถิ่นเก่า บางพระ สถานที่ฝึกปรือวิทยายุทธต่างๆที่ผมนำไปถ่ายภาพนกและจนถึงวันนี้ผมก็ยังไม่เคยลืมสถานที่แห่งนี้เลย มันมีอะไรหลายอย่างที่ทำให้ผมผูกพันกับสถานที่แห่งนี้ ทุกๆครั้งที่ย่างกรายเข้ามาเหมือนเดินอยู่ในยบ้านตัวเองยังไงยังงั้น....และทุกครั้งที่ผมมาก็ไม่เคยเลยสักครั้งเดียว ที่ผมจะกลับบ้านมือเปล่า ....ดังเช่นวันนี้ .....ถึงแม้ว่า บางเกือบจะไม่มีนกใหม่สำหรับผมเลยก็ตาม....แต่ความสุขของผมไม่ได้อยู่ที่จำนวนนกใหม่ที่ผ่านเข้ามาในเลนส์คู่กาย......หากแต่มันอยู่ที่การมองเห็นเค้าหากินอยู่ในธรรมชาติที่นับวันจะเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆต่างหาก.....และการได้ยินเสียงลั่นของชัดเตอร์เป็นความสุขที่รองลงมา......จากชีวิตนับร้อยกว่าชนิดที่วนเวียนไปมาทุกๆปีใน เขตห้ามล่าสัตว์ป่าอ่างเก็บน้ำบางพระแห่งนี้......

จากคุณ : ภูไทไพรวัลย์ - [ 27 เม.ย. 47 20:37:18 ]