CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

สามัญสำนึก VS วิถีชาวบ้าน

ได้อ่านกระทู้ นึงซึ่งเกี่ยวกับ นกตัวหนึ่งใกล้สูญพันธ์ โดนเด็กเอาหนังสะติ๊กยิงตาย....
    ผมอ่านรายละเอียดจากคุณตบแป๊ะ แล้วก็เข้าใจดี อ่ะครับ ผมเองก็ เด็กบ้านนอกคนนึง อดีตมือหนังสติ๊กเหมือนกัน "ยิงดะ" กิ้งก่าบินแถวบ้านเคยมีชกชุม พวกผมก็ยิงจนเกือบหมด "กินได้ ของแปลก" ใครพิชิตได้ ย่อมเป็นที่ยอมรับของเพื่อนๆ ที่ผมติดใจ ก็มี ความเห็นนึง ไม่เอ่ยชื่อนะครับดูๆ แล้ว เค้าประนาม เด็กคนนั้นมาก จะถ่ายรูปมาดุหน้าความเหี้ยมเกรียมของเด็กคนนั้น

ผมไม่เข้าใจเลย ว่ามันเหี้ยมเกรียมต่างจากการขับรถเข้าป่า แล้วบอกว่าอนุรักษ์ป่า แหกปากร้องหรือจักคอนเสิร์ตเพลงกลางป่าเพื่อแสดงการอนุรักษ์สัตว์ป่า จัดทัวร์ดูสัตว์เวลากลางคืนตรงไหน

กระทู้นี้อาจเป็นกระทู้สุดท้าย ของหลายๆ บอร์ด ซึ่งผมก็แอบๆ ซุ่มๆ ไปเรื่อย

ขอโปรดเข้าใจวิถีชาวบ้านด้วย เข้าก็ระดับรากหญ้าไม่ทราบถึงสถานนะการภายนอกหรอกครับ เขาไม่รู้หรอกครับ ว่าโลกอาจจะให้ความสำคัญกับไม้ที่เป็นเสาบ้านเค้าก็ได้ครับ บันไดบ้านที่เค้าเหยียบอาจเป็นพันธ์ไม้ที่หาไม่ได้แล้วก็ได้

ปล.1 พอรับทราบความเห็นของท่านผุ้มีเกียรติท่านนั้น เหมือนผมดุหนังไทยแล้วเจอฉากข่มขืน เสียจริงๆ

ปล.2 นั่งคิดนานพอสมควรว่าจะ Post ดี มั้ย แต่มันอึดอัดครับ ผมไม่ชอบเก็บความรู้สึกด้วย คิดยังไงก็พูดแบบ นั้น

#############################
    ขอขอบคุณ ทุกภาพที่ปันให้ชม
    ขอขอบคุณ ทุกสถานที่ที่พาไป
    ขอขอบคุณ ทุกความรู้ที่เอื้อเฟื้อ
    ขอขอบคุณ ทุกท่านครับ

กราบขออภัยถ้าหากทำให้หลายคนไม่พอใจในการแสดงความรู้สึกครั้งนี้ออกมา
    #############################

แก้ไขเมื่อ 16 ต.ค. 47 16:13:46

แก้ไขเมื่อ 16 ต.ค. 47 16:11:31

แก้ไขเมื่อ 16 ต.ค. 47 16:09:48

แก้ไขเมื่อ 16 ต.ค. 47 16:09:26

จากคุณ : โมจิใส่ถั่ว - [ 16 ต.ค. 47 16:07:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป