CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

สี่วันในฮ่องกง และมาเก๊า

สวัสดีปีไก่ค่ะ พี่ๆ น้องๆ ชาว บีพี  ปกติไม่ค่อยได้เข้ามาโพสต์บ่อยเท่าไร แต่ก็ได้มาอ่านข้อมูลอยู่เรื่อยๆ ค่ะ  
    เพิ่งหลบไปเที่ยวฮ่องกงและมาเก๊ามา กลับมาได้สามวันแล้วค่ะ ตอนนี้กำลังซมกับไข้หวัด ที่ไม่รู้ติดมาจากฮ่องกงรึเปล่า (ฮัด..เช่ย)
    อากาศที่โน่นกำลังหนาวมาก เหมือนบนภูบ้านเรา  ใครที่คิดว่าจะไปเร็วๆ นี้แนะนำให้เอาเสื้อหนาๆ ไปเยอะหน่อย เวลาเดินช๊อปปิ้ง หรือถ่ายรูป จะได้ไม่ต้องทรมานมากค่ะ  แต่ถ้าวันไหนมีแดด ก็ดีหน่อย เพราะจะอุ่นขึ้น แบบว่าถอดแจ๊กเก็ตแทบไม่ทันกันเลยค่ะ  

และนี่เป็นการไปฮ่องกงครั้งแรก ของสองหมวยใหญ่และน้อย ที่ภาษาจีนไม่กระดิก อาศัยว่าหน้าตากลมกลืนอย่างเดียว พวกเราพึ่งไกด์บุค กับแผนที่กันตลอดทริปค่ะ มีหลง
    บ้างเล็กน้อย ตามประสามือใหม่  ขอเอาข้อมูลมาแชร์ให้เพื่อนๆ เผื่อใครที่จะไปบ้าง จะได้ไม่ผิดพลาดอย่างเราค่ะ

งานนี้แบกเอากล้องแคนนอน G2 คู่ซี้ไปด้วย  พร้อมกับเมโมรี่ใหม่ความจุ 512เมก เลยได้ทดลองถ่ายภาพความละเอียดสูงสุด เรียกว่าไม่ต้องกลัวเมโมรี่เต็ม
    แต่เชื่อมั้ยคะ ใช้ไม่หมด เพราะแบตเจ้ากรรมมันหมดก่อนทุกที่   แหมถ้ามีแบตสำรอง คงถ่ายมันส์กว่านี้ค่ะ เสียดายจัง

จากคุณ : Ohyoyo - [ 2 ม.ค. 48 11:45:11 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป