CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

-= เรื่องเล่าจาก เกาะลันตา & ทะเลกระบี่ ( เที่ยวเมืองไทยไม่ไปไม่รู้ค่ะ) =-

ได้มีโอกาสไปพักผ่อนช่วงวันหยุดสงกรานต์ คิดแล้วคิดอีกว่าจะไปดีไม่ไปดี กลัวทะเลไม่สวย กลัวสึนามิ กลัวผี ฯลฯ  
    แต่ในสุดความกลัวที่มีน้ำหนักที่สุดในหัวใจ คือ " กลัวไม่ได้ไป "  :p

เมื่อหาคำตอบของหัวใจได้แล้ว ก็ลุยทั้งๆที่ไม่ได้มีข้อมูลอะไรมากนักทำสำหรับการเที่ยวครั้งนี้ ทริปครั้งนี้จึงเกิดขึ้น
    พร้อมทั้งคำถามในหัวใจว่า " จะไปเริ่มจากตรงไหน ??"  และเพื่อเป็นข้อมูลสำหรับคนอื่นๆนะค่ะ จะลงรายละเอียด
    ตั้งแต่ต้นเลย เพราะเราเองก็เริ่มจากไม่รู้อะไรเลย (ขอเอาประสบการณ์ตัวเองมาเล่าสู่กันฟังละกันนะคะ)

ขั้นแรก     หาแพคเกจและสถานที่ ที่อยากไปก่อน ( แต่สำหรับกระทู้นี้ขอมุ่งประเด็นไปที่การเดินทางสู่เกาะลันตานะคะ)
                   เราหาแพคเกจได้จาก Blue Planet เนี่ยละคะ คือไปเกาะลันตา 4 วัน 3 คืน ( มีแบบ 3 วัน 2 คืนด้วยนะคะ)

ในแพคเกจของเรา มีรายละเอียดดังนี้ค่ะ

วันแรก       เข้าที่พัก และพักผ่อนตามอัธยาศัย
    วันที่สอง    หลังจากรับประทานอาหารเช้าที่รีสอร์ท เวลาประมาณ 08.15 น. รถของบริษัท..รับท่านที่หน้ารีสอร์ท
                    นำท่านสู่ท่าเรือเพื่อเดินทางสู่ 4 เกาะทะเลตรังดำน้ำดูปะการัง โดย Express Boat  พร้อมบริการอาหาร
                    กลางวันบนเรือ และอุปกรณ์ดำน้ำตื้นครบชุด
    วันที่สาม   หลังจากรับประทานอาหารเช้าที่รีสอร์ท เวลาประมาณ 09.00 น. รถของบริษัท..รับท่านที่หน้ารีสอร์ท
                    นำท่านสู่ท่าเรือ เพื่อเดินทางสู่เกาะตะละเบ็ง และเกาะบูบู พายเรือคายัค รอบเกาะตะละเบ็ง และเล่นน้ำที่เกาะบูบู
                    ( เดินทางโดยเรือหางยาว ) พร้อมรับประทานอาหารกลางวันที่เกาะตะละเบ็ง
    วันที่สี่       หลังจากรับประทานอาหารเช้าที่รีสอร์ท พักผ่อนตามอัธยาศัย และเดินทางกลับกรุงเทพ ฯ  

ขั้นที่สอง  ไปซื้อตั๋วรถทัวร์ที่สายใต้ กับ บ.ลิกไนท์ทัวร์ ( ที่เราไปเป็น V.I.P 24 ที่นั่ง ) ราคา 710 บาท เที่ยว 19.50
                   จะไปถึงกระบี่ประมาณ 7 โมงเช้า ลงรถที่ขนส่ง

ขั้นที่สาม  เมื่อถึงกระบี่แล้ว การไปสู่เกาะลันตา เราต้องขึ้นรถตู้ค่ะ หาซื้อตั๋วกับ บ.ทัวร์แถวๆ ขนส่งก็ได้ ราคาจะอยู่ประมาณ
                   250 บาท โดยรถตู้จะส่งถึง รีสอร์ทที่เราซื้อแพคเกจไว้

แค่นี้ก็ถึงรีสอร์ที่เราตั้งใจเอาไว้แล้ว ง่ายๆ ไม่อยากอะไรเลยค่ะ แต่มีคำแนะนำนิดนึงนะคะว่า ถ้าไปถึงกระบี่แล้วการที่เราจะ
    เดินทางไปเกาะลันตาเลยเราจะเสียเวลาวันแรกทิ้งไปอย่างน่าเสียดาย ( อันนี้ก็เพิ่งรู้เมื่อไปถึงค่ะ )  พอดี บ.ทัวร์ที่ไปซื้อตั๋วรถตู้
    เค้าแนะนำมาว่า ถ้ายังพอมีงบประมาณเหลือให้เที่ยวทะเลกระบี่ก่อน จะเป็นการพาเที่ยว 4 เกาะ

แพคเกจเที่ยว 4 เกาะที่ไม่มีอยู่ในแพคเกจหลักจะมี เกาะทับ (ไม่รู้จักใช่ไหมคะ แต่ถ้าบอกว่าทะเลแหวกละ) ,เกาะปอดะ ,
    เกาะสี่ , ถ้ำพระนาง  ขอบอกว่าไม่ผิดหวังเลยที่เพิ่มแพคเกจตัวนี้เข้ามา เพราะว่าทุกที่สวยมากๆชายหาดขาว น้ำทะเลใสแหน๋ว
    ปลาเพียบล้อมรอบตัวจนไม่อยากกลับและคิดว่าต้องมีทริปต่อไปหลังจากนี้อีกครั้งแน่ๆ  แพคเกจนี้จะใช้เวลาถึง บ่ายสามโมงคะ
    และเราสามารถขึ้นรถตู้ไปเกาะลันตาได้ตอน บ่ายสี่โมง แค่นี้ก็ใช้เวลาคุ้มสำหรับการเดินทางไปกระบี่โดยไม่เสียเที่ยวเลย
    ( ^^ แค่เพิ่มเงินอีกนิดหน่อย แต่ขอบอกไว้เลยคะว่าคุ้มมากๆ)

จากนั้นเมื่อเสร็จจากทัวร์ 4 เกาะแล้วก็เดินทางสู่เกาะลันตาโดยจะไปถึงที่พักประมาณ 6โมงครึ่งเมื่อเอากระเป๋าสัมภาระเก็บ
    เสร็จเรียบร้อยก็มาหม่ำข้าวเย็น หลังจากอิ่มแล้วก็มาพึ่งพุง และมานอนชายทะเลชมดาวสวยๆ ลมเย็นๆ แค่นี้ก็เติมพลังให้กับ
    ชีวิตได้อย่างดีเลยคะ

เมื่อวันแรกผ่านไปอย่างประทับใจ ก็เข้าสู่วันที่สองของการเดินทาง วันนี้ตามแผนแล้วจะไปดำดูประการัง และเที่ยวถ้ำมรกต
    ดำผุดดำว่ายดูปะการังจนเพลินจนหมดไปอีกวัน ( ขอไม่เล่านะคะอยากให้ไปลองกันเอง สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็นค่ะ )

สองวันผ่านไปจากผิวที่เกือบขาวก็เปลี่ยนไปแต่แลกกับความประทับใจกลับมาคุ้มยิ่งกว่าคุ้มคะและเมื่อย่างเข้าวันที่สาม ตามแผน
    แล้ววันนี้จะได้ไปพายเรือคายัคที่เกาะตะละเบ็ง  งานนี้นั่งเรือหางยาวออกทะเลเสียวดีจริงๆ แต่ว่าเมื่อถึงเวลากับได้อีกรสชาติ
    ของชีวิต และเมื่อไปถึงเกาะตะละเบ็งก็พายจ้ำพายเรือคายัค นี่เป็นครั้งแรกในชีวิตเลย เหนื่อย ร้อน แต่ดีกว่านอนอยู่บ้านแน่ๆคะ
    และเมื่อเหนื่อยจนแขนล้าเค้าก็จะพาเราไปที่เกาะบูบูคะ เกานี้สวยๆมากๆ มีชายหาดที่สวยและค่อนข้างสงบ จึงเป็นอีกที่ ที่คิดว่า
    ต้องกลับมาเยือนอีกหนแน่ๆ และไม่อยากเชื่อเลยว่าทำไมทริปนี้มันเร็วจนไม่อยากกลับเลย จริงๆ

วันสุดท้ายวันนี้รถตู้จะมารับกลับไปที่กระบี่จากรีสอร์ทตอนเวลาประมาณเที่ยงๆ  วันนี้ตื่นขึ้นมาพร้อมกับคำว่า ทำไมช่วงเวลาแห่ง
    ความสุขมันผ่านไปเร็วจริงๆไม่อยากกลับไปเป็นมนุษย์เงินเดือนเลย แต่ว่ายังไงซะชีวิตก็ต้องดำเนินต่อไป แต่ได้สัญญากับตัวเองว่า
    จะกลับมาอีกครั้งพร้อมกับเอาความประทับใจไปบอกใครหลายๆคนที่ยังกลัวและไม่แน่ใจกับการเดินทางว่า..

" เที่ยวเมืองไทย..ไม่ไปไม่รู้ " จริงๆค่ะ

บ้านเราเมืองเราสวยงามมากๆ อีกทั้งผู้คนมีน้ำใจดีงามจึงเข้าใจแล้วคะว่าทำไม ฝรั่งชอบมาเที่ยวบ้านเรากันมากมายนัก
    แล้วคุณละคะ ไม่กลัวน้อยหน้าฝรั่งบ้างเหรอ ^^

บทส่งท้ายจากใจ

เราหลายคนคิดสงสารคนที่ต้องเสียชีวิตจากสึนามิ แต่ก็ไม่อยากเราลืมคนที่ยังต้องอยู่ ตอนนี้พวกเค้าเหล่านั้นกำลังรอน้ำใจจากพวกเรา
    ไม่ต้องหยิบยื่นอะไรมากมาย เพียงแต่คุณเติมชีวิตพวกเค้าและตัวคุณ อย่าให้ความกลัวมาบดบัง  ได้เที่ยว ได้พักผ่อน ได้รักษาและต่อ
    ลมหายใจของพวกเค้า น้ำใจครั้งนี้เราหยิบยื่นให้เค้าพร้อมๆกับเราก็ได้ความสุขกลับมาด้วย สนุกแล้วยังได้บุญอีกด้วยนะคะ อิ่มทั้งกาย
    อิ่มทั้งใจสมกับคำว่าที่ว่า " เที่ยวเมืองไทย..ไม่ไปไม่รู้ "

เครดิตของภาพถ่าย
    ภาพทุกภาพที่ลงไว้ขอยกเครดิตให้กับสถานที่เหล่านั้นเพราะว่าคนถ่ายไม่ใช่คนถ่ายรูปดีอะไรเลยเพิ่งเริ่มจับกล้อง และถาพถ่ายที่ออกมาดู
    สวยเป็นเพราะว่าสถานที่นั้นมันสวยด้วยตัวของมันเองอยู่แล้วค่ะ

ขอขอบคุณทุกท่านที่อ่านจนจบนะคะและอย่าลืมหาเวลาว่างไปเที่ยวกันบ้างนะคะ

จากคุณ : lxXxlRed ArmylxXxl - [ 20 เม.ย. 48 18:38:08 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป