CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

มีที่ไหนบ้าง ในเมืองไทยที่ไม่ต้อนรับนักท่องเที่ยวไทย

เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ไปเที่ยวไนท์บาซาเชียงใหม่ คนขายของพยายามเรียกเชิญชวนผมเป็นภาษาอังกฤษ พอผมบอกว่า ผมเป็นคนไทยครับ เขาเลิกพูดกับผมเลย หยุดการเสนอขาย(นาฬิกาโรเล็กซ์เก๊)ทันที พอเราเดินออกมาพ้นแผงเขาหน่อย เขาก็หันไปคุยกับคนขายของร้านข้างๆ ว่า "คนไทยมาเดินยะหยังวะ" ผมสังเกตุดูก็จริง อย่างที่เขาว่า ไนท์บาซาคืนนั้น(วันพุธ 2 ทุ่ม) แทบไม่มีคนไทยเดิน เลย และทำให้นึกขึ้นมาได้อีกว่า เอ การบินไทยไฟลท์ที่เราเคยนั่งไปเชียงใหม่ พอตอนจะเดินลงจากเครื่อง แอร์โฮสเตสที่ยกมือสวัสดีผู้โดยสารฝรั่งที่เดินออกก่อนหน้าเรา ก็เอามือลง ไม่ไหว้ผมซึ่งเป็นคนไทย
    จึงอยากถามท่านอื่นๆ ว่า เคยเจออย่างนี้กันบ้างไหม มีที่ไหนอีกบ้างครับ ในเมืองไทย ที่ไม่ต้อนรับนักท่องเที่ยวไทย จะจำไว้และจะได้ไม่ไป

จากคุณ : karawara - [ 21 มิ.ย. 48 17:41:36 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป