CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

ฝากเตือนทุกๆท่านครับ เกี่ยวกับ.......สายการบิน - นกแอร์ - ..........

เนื่องจากช่วงวันหยุดยาวที่ผ่านมานั้น
    ผมมีความจำเป็นต้องเดินทางไป จ.สกลนคร
    โดยเลือกที่จะจองตั๋วของสายการบินนกแอร์ เพื่อไปลงที่ จ.อุดร
    (คุณพ่อของผมใช้บริการของนกแอร์เป็นประจำ)

คุณพ่อของผม จึงโทรศัพท์ไปจองตั๋วไว้แต่เนิ่นๆ
    จองตั๋วขาไปอุดร วันที่ 11 สค.
    บินกลับกรุงเทพ วันที่ 14 สค.
    หลังจากจองเสร็จก็ทำการโอนเงิน ซึ่งทุกๆอย่างเรียบร้อย
    โดยที่ทางผมเองไม่ได้เฉลียวใจอะไรเลย

พอเช้าวันที่ 11 สค. ผมรีบเคลียร์งาน แล้วนั่งรถคุณพ่อไปถึงสนามบินดอนเมือง ตอนประมาณ 10.00 น.
    แต่งตัวหล่อสุดชีวิต หอบกระเป๋าเดินทาง พร้อมกับของฝากซึ่งเป็นขนมเค๊ก เบเกอรี่ เตรียมพร้อมทุกอย่างเป็นอย่างดี

ไปยืนรอเพื่อออกบอดดิ้งพาส ผมก็ได้เป็นคิวแรก
    จึงบอกรหัสส่วนตัวที่ได้จากการจองทางโทรศัพท์ เพื่อทำการยืนยัน
    คำแรกที่ผมได้ยินจากพนักงานคือ ..คุณไม่ได้จองวันที่ 11 นะคะ แต่คุณจองวันที่ 17 ..  ( สิบเอ็ด ~ สิบเจ็ด )
    ผมไม่แน่ใจ ผมจึงถามชัดๆอีกครั้งว่า วันที่เท่าไหร่
    พนักงานก็ยืนยันว่า ผมจองวันที่ 17 สค.
    ซึ่งจริงๆแล้ว จองไปวันที่ 11 สค.

ผมช๊อค มึนงงไปชั่วขณะหนึ่ง ทำอะไรไม่ถูก

ผมจึงสั่งเช็คตั๋วขากลับ ปรากฏว่า จองขากลับไว้วันที่ 14
    สรุปว่า ไป 17 กลับ 14 (ค่อนข้างขัดแย้งมากๆ) (พนักงานคงคิดว่า จองจากอุดร ไปกรุงเทพ หล่ะซิ)

ผมจึงสอบถามอีกว่า ทำไมถึงเป็นอย่างนี้ได้
    ต้องเป็นที่พนักงาน call center ฟังผิดพลาดแน่นอน
    สิบเอ็ด - สิบเจ็ด

ผมจึงสอบถามถึง ไฟท์อื่นๆว่ามีว่างบ้างมั้ย หรือว่า เที่ยวที่ผมต้องการไป มีว่างบ้างมั้ย
    ปรากฏว่า เต็มหมด เพราะเป็นช่วงวันหยุดยาว
    สายการบินนกแอร์ เต็มหมดทุกเที่ยวบิน

ผมเลยกล่าวว่า แบบนี้ก็เป็นความผิดพลาดของทางคุณหนิ
    ทางนกแอร์เลยบอกว่า -
    ระบบของเราได้ส่ง sms ไปยังมือถือของคุณ เมื่อครั้งที่จองทางโทรศัพท์ตั้งแต่ทีแรกแล้ว
    แต่คุณไม่แย้งกลับมาเอง
    ผมบอกว่า -
    ผมไม่ทราบ เพราะคุณพ่อของผม ท่านเป็นคนโทรจอง
    คุณพ่อของผม อายุมากแล้ว ใช้โทรศัพท์มือถือเพื่อโทรออกกับรับสายเท่านั้น
    ท่านไม่เคยใช้ลูกเล่นบนมือถือเลย ข้อความอยู่ตรงไหน ยังกดไม่ถูก ส่งข้อความยังส่งไม่เป็นเลย แล้วกรณี e-mail ไม่ต้องพูดถึง
    ทำไมคุณไม่ทำการยืนยันเพิ่มเติมจากทางอื่นที่ไม่ใช่ sms / e-mail
    นกแอร์ กล่าวประมาณว่า - เราทำได้ดีที่สุดเท่านี้(จริงๆ)
    ผมกล่าวกลับ - แล้วคุณแน่ใจหรือว่า ทุกๆคนที่จองตั๋วกับทางคุณ จะสามารถเข้าถึงวิธีการนี้ได้ทุกคน
    นกแอร์มอบความรับผิดชอบให้กับลูกค้าเต็มๆ................

เหตุผลของผม ฟังไม่ขึ้น!!!!!!!!!!

ผมเลยบอกว่า ระบบของคุณมีจุดอ่อนมากทีเดียว
    - เริ่มตั้งแต่การขานรับตัวเลข
    ลูกค้าจะพูดสิบเอ็ด พนักงานต้องตอบว่า สิบหนึ่ง หรือถามย้ำว่า สิบหนึ่ง หรือ สิบเจ็ด ทำไมไม่ยืนยันด้วยการขานนับตัวเลขให้ชัดเจน
    ไม่ใช่ว่า ลูกค้าพูด 11 แต่ดันได้ยินเป็น 17 ก็เลยตู่เอาว่าเป็นวันที่ 17 ชัวร์ๆ
    - ทำไม ไม่ทำการยืนยันกับลูกค้าด้วยจดหมายที่ติดต่อได้ หรือโทรกลับมายืนยันอีกครั้งนึง หรืออะไรก็ได้ที่ไม่ใช่แค่เพียง sms & e-mail (ซึ่งระบบนี้มาช่วยเสริม ก็จะโอเคทีเดียว)
    แล้วผู้สูงอายุหล่ะ สามารถเข้าถึงลูกเล่นเหล่านี้ได้อย่างที่นกแอร์ต้องการหรือเปล่า

ทีเรื่องระบบโอนเงินค่าตั๋วเครื่องบินหล่ะเป็นเยี่ยม ไม่มีผิดพลาด แต่ทีระบบจอง กลับไม่มีประสิทธิภาพในการสื่อสาร

สุดท้ายผมเลย ขอ refund เพื่อไปจองสายการบินอื่น
    ปรากฏว่า คุณยังไม่ได้เงิน ณ ตอนนี้ คุณต้องสำรองจ่ายเองไปก่อน
    และถ้าจะเลื่อนเที่ยวบินของนกแอร์ให้เร็วขึ้น(ถ้ามีที่ว่าง) คุณจะต้องเสียค่าธรรมเนียมในการเลื่อนกำหนดการณ์

ผมเริ่ม อารมณ์เสีย เพราะ ทุกๆอย่างที่เกิดขึ้น ไม่ใช่ความผิดของผม
    แล้วทางนกแอร์ ก็ยังยืนยันประมาณว่า ไม่ใช่ความผิดของตัวเอง

ผมกับพี่ชายถูกเชิญตัวไปยัง office ของนกแอร์
    เพราะผมต้องการพบกับผู้บริหาร หรือหัวหน้าที่มีอำนาจการตัดสินใจ
    สรุปแล้ว ก็ไม่ได้คืบหน้ากว่าที่เป็นอยู่ เพราะนกแอร์ยืนยันว่า ไม่สามารถหาที่นั่งให้ผมได้เลย (น่าผิดหวังในการแก้ปัญหาจริงๆ)
    ผมถูกผลักภาระ --- ผมต้องเดินเทียวแบกกระเป๋าไปยังบูธสายการบินทุกสาย เพื่อสอบถามเที่ยวบินวันนี้ที่ว่าง ---
    ผมไม่ยอมเดินเหนื่อยคนเดียวแน่นอน ดังนั้นผมจึงให้พนักงานของนกแอร์(สวยๆ) เดินไปกับผมด้วย เพื่อไปสอบถามทุกสายการบิน (ขอย้ำว่าทุกสายการบิน ที่บินไปยังสนามบินละแวกนั้นทั้งหมด)
    ซึ่งคำตอบของทุกสายการบินคือ วันนี้เที่ยวบินเต็มหมด
    เพราะเป็นช่วง long weekend

ทางออกที่ดีที่สุดที่ผมได้รับจากนกแอร์ ********คือ ......................... ให้ผมไปยืน stand by เผื่อมีท่านอื่นสละสิทธิ์ ผมจึงมีสิทธิ์บินได้....................

แล้วถ้าผมไม่ได้บินในเที่ยวบินนี้ ผมต้องเดินกลับไปยัง office อีกครั้ง เพื่อแก้ปัญหาล่วงหน้าทีละจุด ทีละจุด ทีละปัญหา ทีละประเด็น ทีละจุด
    ไม่มีการเตรียมความพร้อมทั้งสิ้น ทุกอย่างทำได้เพียง รอ stand by

อำนาจการตัดสินใจหายไปไหนหมด
    ใจสปอร์ต....หน่อยไม่ได้รึไง

ความรู้สึกที่ผมเตรียมไว้สำหรับการเดินทางในเที่ยวนี้ มันมาก มากเสียจนผมนั้นไม่ได้เตรียมใจไว้เลยว่า จะต้องถูกปล่อยคว้างเช่นนี้!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ผมยืนบ้าง นั่งรอบ้าง กับพี่ชายอย่างเงียบๆด้วยความหมดแรง

หมดแรง แถมยังเสียความรู้สึกจนบอกไม่ถูก
    จะได้ไปหรือไม่ได้ไปก็ไม่รู้ แล้ววันนี้จะต้องเดินทางกลับบ้านตัวเองที่นครปฐมพร้อมกับความผิดหวังที่ไม่ได้เดินทางงั้นหรือ (พร้อมกับขนมเค๊ก เบเกอรี่ที่เต็มไปด้วยความหวังจากผม ที่จะมอบให้กับที่รักของผม)

นกแอร์ ไม่มีนโยบายอะไรเลยสำหรับปัญหาที่เกิดขึ้น

ผมอาจจะได้รับ --------- เงินคืนจากนกแอร์ และคำขอโทษสั้นๆ (แต่คงไม่จริงใจ) --------

ผมผิดตรงไหนกับเรื่องที่เกิดขึ้น
    มีหลายๆคนรอรับผม รอกำหนดการณ์จากผม แต่ผมเองไม่สามารถยืนยันกำหนดการณ์ได้เลย
    ผมอาจจะต้องนั่งรอที่สนามบิน ตั้งแต่ 10.00 น. - จนถึงค่ำมืดดึกดื่น หรือวันพรุ่งนี้ หรือวันถัดไปก็ไม่รู้ (เพราะดันเป็นช่วง long weekend ที่ทุกๆคนเดินทางกันหมด)

---ที่รักของผม รอผมอยู่อย่างเร่งวันเร่งคืนให้ถึงวันที่เรา 2 คนจะได้เจอหน้ากันอีกครั้ง !!!!--- น่าเศร้านะ ถ้าไม่ได้เจอะกับตัวเอง ไม่มีทางรู้ความรู้สึกนี้แน่นอน

ผมจึงฮึดสู้ด้วยความหวังสุดท้าย
    ผมบอกความประสงค์กับนกแอร์เลยว่า
    ผมไม่ต้องการคำขอโทษ...(ที่ไม่จริงใจ)...ใดๆทั้งสิ้น ผมต้องการเพียงแต่ให้ผมได้เดินทางให้ได้เท่านั้น
    ถ้าเดินทางวันนี้ไม่ได้ คุณต้องเสียค่าโรงแรม ค่าแท๊กซี่ให้ผม เพื่อรอไฟท์เที่ยวบิน
    ถ้ามีไฟท์ไหนว่าง แม้จะเป็น first class คุณต้องออกค่าใช้จ่ายส่วนเพิ่มให้ผมทั้งหมด

ถ้าคุณทำให้ผมต้องเสียเวลา เสียความรู้สึก

ผมจะฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายจาก - นกแอร์ - ให้ถึงที่สุด!!!!! แม้หลักฐานตามกฏหมายจะอ่อนก็ตาม
    เพราะความรู้สึกของผม กับอีกหลายๆคนที่เกี่ยวข้องกับผม มันตีเป็นมูลค่าเงินไม่ได้เลยยยยย

ซึ่งผมเองก็ไม่อยากจะทำอย่างนั้น เพราะผมไม่สนใจผลประโยชน์ นอกจากการได้เดินทางในครั้งนี้

ถ้าเป็นผู้บริหารของนกแอร์ เช่นคุณพาที เจอเคสแบบผม ผมขอถามหน่อยว่า เป็นคุณ คุณจะยอมมั้ย

ผมกับพี่ชาย นั่งรออย่างเงียบๆ พร้อมกับความเหนื่อยล้า
    พอเคาน์เตอร์ ปิด check in ผมจึงเข็นกระเป๋าไปยังเคาน์เตอร์ด้วยความหวัง

พนักงานนกแอร์มองมาที่เรา พี่น้อง 2 คน

ผมคิดในใจ ตรูผิดตรงไหนที่ตรูเป็นแบบนี้
    แล้วเป็นคุณ คุณไม่รอ stand by แล้วจะให้ทำยังไง

ที่นั่ง 2 ที่นั่ง แยกกันคนละที่

กระเป๋าถูกยกโหลดขึ้นสายพาน .............

ความรู้สึกครั้งแรกที่ผมมีกับนกแอร์ (ผมบินกับนกแอร์ เที่ยวบินนี้เป็นครั้งแรก)
    มันทำให้ผมผิดหวังมากๆๆๆๆ
    ครอบครัวของผม ต่างก็ผิดหวังกับนกแอร์
    ทุกๆคนที่ผมรู้จัก ต่างผิดหวังกับนกแอร์

นกแอร์ ทำให้ผมรับรู้ว่า customer ก็เป็นเพียง customer
    ซึ่งมัน มิใช่ come first  หยอกเย้า

ผมทำได้แต่เพียงแจ้งเตือนทุกๆท่านใน Blue planet ว่า โปรดระวัง..........เวลาจองตั๋วเครื่องบิน..............

ตัวเลขต้องระบุให้ชัดเจน พนักงานต้องยืนยันอย่างถูกต้อง

ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 20 ส.ค. 48 23:14:39

จากคุณ : ds30482 - [ 20 ส.ค. 48 22:40:41 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป