CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

คนที่สนใจจะไปเที่ยวเกาะเสม็ด แบบลุยๆไม่สนใจความหรูหรา ความสะดวกสะบาย รักธรรมชาติและความเงียบสงบ เชิญอ่านข้างในครับ

บทความนี้เป็นประสบการณ์จริงๆที่ผมเคยไปมา อยากเล่าสู่กันฟังครับไม่มีอะไรมากมาย
    พักที่ลุงดำดีที่สุดครับ ส่วนตัวสุดๆหาดสวยน้ำใสสุดๆ ขนาดแก้ผ้าเล่นน้ำยังไม่มีคนสนใจเลย คนน้อยมาก แต่ต้องทำใจนะครับ อยู่ไกลร้านค้ามากเดินประมาณ1กิโล แต่อยู่ติดร้านอาหารครับอร่อยแต่แพงไปนิด ถ้าพักที่ลุงดำแนะนำห้องประการัง4ครับข้อดีคือหน้าบ้านหาดโล่งสวยน้ำขึ้นถึงบันไดบ้านเลย ถ้าห้องอื่นจะมีโขดหินอยู่หน้าบ้านแยะค่าห้องเมื่อปีที่แล้ว800บาทอัดได้6-7คนครับ ไม่มีแอร์นะครับ ทำอาหารเองไม่ได้เขาบอกว่ากลิ่นและควันจะรบกวนห้องอื่นครับ แต่ผมเห็นเขาก็ใช้เตาแบบที่ไร้ควันมานั่งปิ้งหมึกปิ้งกุ้งกันไม่เห็นเขามาว่าอะไรเลยครับ ที่อื่นห้ามเด็ดขาดเลยนะครับที่นี่เขาใจดีครับพูดจาแบบลูกทุ่งดี ข้อเสียคืออยู่ติดร้านอาหารเคยเจอฝรั่งขี้เมามานั้งกินเบียร์หัวเราะทั้งคืนเลย เปิดไฟ6หกเย็นถึง8โมงเช้า มีน้ำตลอดแต่ตอนที่ผมไป(ปี47)เขาบอกว่าปีหน้า(ปี48)จะเปิดไฟ24ชั่วโมงครับ ตอนนี้ไม่รู้เป็นยังไง ถ้าคุณเป็นคนไม่เรื่องมากกับที่พักแค่นอนพักเฉยๆ เน้นลุยๆ ที่นี่เลยครับดีที่สุดแล้วไม่ผิดหวัง ข้างหลังลุงดำเป็นจุดชมพระอาทิตย์ตกที่สวยมากจุดหนึ่งครับสวยมากๆไม่ต้องเดินไปไหนไกล หาดที่อื่นคนพลุกพล่านครับ ถ้าชอบคนเยอะๆสะดวกสบาย ใกล้ร้านขายของ ลืมลุงดำไปได้เลยครับ ผมเดินลุยไปอ่าวเทียน,อ่าววงเดือน,หาดทรายแก้วแถวนั้นสะดวกสบายบ้านพักสวยหรูมาก สวยจริงๆราคาแพงครับ แฟนผมบอกว่าทำไมไม่พามานอนแถวนี้ แต่สุดท้ายก็ประทับใจลุงดำที่สุดครับ ก่อนไปผมก็หาข้อมูลในนี้เยอะเหมือนกันครับ ที่เพื่อนๆแนะนำส่วนใหญ่ก็ดีอย่างที่เขาแนะนำครับอยู่ที่ว่าคุณชอบแบบไหนครับ ถ้าแบบผมก็ลุงดำที่เดียวครับลืมที่อื่นไปได้เลย มีข้อแนะนำอีกอย่างครับถ้าเหมาเรือเร็วจากอ่าวลุงดำให้ไปรับที่ท่าเรือระยองเที่ยวละ1,000บาท ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียที่หน้าด่านคนละ100บาทด้วย ผมไปกัน7คนก็ปาเข้าไป700บาทแล้วรอเร็วก็นานกว่าจะมานั่งเรือก็นานกว่าจะถึงรวมค่าเรือกับค่าธรรมเนียมแล้วก็เกือบ1,000บาทเหมือนกันครับ สิ่งที่สำคัญก่อนขึ้นเรือ(ที่เราเหมา)ให้คุณแวะซื้อของกิน น้ำ ของใช้ต่างๆไปให้เต็มที่เลยนะครับขนแบบสุดๆเลยนะครับ เพราะเรือเร็วจะไปส่งคุณถึงบันไดบ้านเลยช่วยขนอีกต่างหากเราไม่ต้องทำอะไรเลยดีสุดๆ จำไว้นะครับขนสุดๆ พอวันที่เรากลับของที่เราขนไปส่วนใหญ่ก็จะกลายเป็นขยะเราก็ไม่ต้องขนกลับ จะให้บริการเรือโดยสารก็ได้ ได้บรรยายกาศไปอีกแบบครับผมไปพักมา5วันสุขสุดๆเลยครับ ทางลุงดำมีบริการเรือตกหมึก จำราคาไม่ได้แล้วไปตอนเย็นกลับมาอีกทีมืดเลย มีบริการพาไปดำน้ำดูประการัง แต่ผมไม่ได้ไปแค่หน้าบ้านว่ายน้ำออกไปหน่อยก็มีให้ดูเพียบแล้ว ประการังแถวที่เราพักอาจจะไม่สวยเท่าที่เขาพาไปแต่ก็โอเคแล้วครับ ปลาเพียบเลยครับ ปลิงทะเลเป็นดุ่นๆเลยครับ เอาเบ็ดไปด้วยก็สุดยอดครับ มีมอเตอร์ไซด์ให้เช่าวันละ4ร้อยครับ เอาไว้ขี่เล่นขี่ซื้อของได้ครับ แต่ถนนที่เสม็ดลูกรังสุดๆครับเกินคำบรรยายครับ ถนนตอนกลางคืนมืดสุดไม่มีไฟถนนจะมีแต่จุดลงไปที่บ้านพักเท่านั้น จะไปไหนมาไหนตอนกลางคืนอย่าลืมไฟฉายแรงๆนะครับ แฟนผมเดินตกหลุมกลางถนนขาแผลงมาแล้วระวังด้วยนะครับ บ้านพักที่ลุงดำค่อนข้างจะอิสระมากครับ ทำอะไรก็เชิญครับ มีสะพานให้โดดน้ำเล่นด้วย แค่นี้ก่อนแล้วกันอยากรู้อะไรก็ถามมาที่เมล Dad_ning@yahoo.com แล้วกันนะครับ
    ตามไปดูรูปได้ที่นี่ครับผมถ่ายเองกับมือ เมื่อปีที่แล้วนะครับ 1ปีเต็มๆ
    http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E3765309/E3765309.html

จากคุณ : Bubbers - [ 4 ต.ค. 48 01:45:32 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป