CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

สงสัยเรื่อง flash ของ D70s ที่สัมพันธ์ กับ ม่านชัตเตอร์ชุดหลัง

ตอนผมใช้ F80s สมัยก่อน
    ผมจำได้ว่าหากผม set flash ให้เป็น rear
    จำได้ว่า flash มันจะ ยิงแสงครั้งเดียว คือ สมมติว่าผมเปิด
    shutter นาน 1 วินาที ก่อนที่ shutter ชุดหลังจะปิด flash ก็จะทำการ ยิงออกมา

แต่ตอนนี้ผมใช้ D70s หากผมใช้ rear ผมเห็มันจะยิงแสง 2 ครั้ง คือ ตอนกด shutter 1 ครั้งและ ก่อนที่ shutter จะปิด อีก 1 ครั้ง

ไม่ทราบว่า D70s ของเพื่อนๆ เป้นอย่างผมไหมครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : โคมลอย - [ 28 ม.ค. 49 13:40:39 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป