CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

^o^ กระทู้ตอบปัญหา...............................................................ครับ ^o^

เพิ่งถึงบ้านครับ

ปกติพรุ่งนี้วันพุธ จะเป็นวันที่ ผมและชาวแก็งจะไปถ่ายรูปในสตูกัน ไม่ก็ออกไปหาไรทำ ดึกๆเที่ยว...อิอิ

แต่วัน พฤ มีสอบ พรุ่งนี้เลยขออ่านหนังสือหน่อย โปรแกรมที่วางไว้เลยต้อง Cancle

เลยมีเวลามา Clear หน่อย

ผมจะตอบคำถามต่างๆของ น้องNineNu ก่อนนะครับ

1. เรื่อง exif
    - ปกติแล้วเวลาผมทำงาน ผมจะไม่ค่อยเก็บ exif เท่าไหร่
    จะจำพวกข้อมูลที่จำเป็นแล้วตั้งเป็น ชื่อภาพเอาครับ เป็นสันดารส่วนตัว มาตั้งแต่สมัยเล่นฟิลม์อยู่ครับ และมีอยู่ช่วงที่อยากได้เงินไปแต่งรถ เลยรับงาน 90% จะเป็นงานแต่ง ถ่าย RAW ทุกภาพ งานนึง ประมาณ 10 GB สลับกับเพื่อนเอาไปลงเครื่อง อาทิดนึง อย่างต่ำ 2 งาน อย่างไม่ต่ำ 3-4 งาน...อิอิ เอางี้ดีกว่า อาทิดละน้อยๆเลยนะ ประมาณ 25 GB เดือนละ 100 GB นี้แบบต่ำๆเลยนะครับ และยังมีรูปที่ผมถ่ายเล่นๆอีก ถ้าผมเก็บ RAW และ exif ไว้ ผมจะเอา Harddisk ที่ไหนเก็บงานครับ ไหนจะ MP3 ไหนจะงานที่ผมใช้เรียนโปรแกรมต่างๆ

ดูภาพประกอบไปนะครับ ผมจะตั้ง Folder เป็นชื่อของ body ที่ใช้ถ่าย จำอะไรได้ ก็เอามาตั้งชื่อ

จากคุณ : artistic - [ 31 ม.ค. 49 19:13:43 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป