CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

กระทู้อายเพื่อน : D50 วัดแสงเฉพาะจุดไม่เป็นครับ สอนผมที

เข้าเรื่องเลยนะครับ

ผมต้องการวัดแสงที่ใบหน้าผู้ชายในภาพที่อยู่ด้านซ้ายของกรอบภาพ ผมต้องทำยังไงครับ

<<< พื้นฐานความรู้ผมนะครับ >>>
    1.ผมเข้าใจว่าจุดในช่องมองเนี่ยไว้เลือกจุดที่ต้องการโฟกัสโดยกดเลื่อน ซ้าย ขวา บน ล่าง จาก ปุ่มด้านหลังกล้อง ผมก็เลื่อนซ้ายครับเพื่อโฟกัสหน้าผู้ชาย
    2.พอกดซัตเตอร์ลงไปครึ่งหนึ่ง กล้องจะโฟกัสอัตโนมัติไปยังจุดที่เราเลือก คือหน้าผู้ชาย

คำถาม : แล้วมันจะวัดแสงตอนนี้หรือเปล่าคับ ตอนที่กดซัตเตอร์ลงไปครึ่งนึง แล้วถ้าเป็นการวัดแสงเฉพาะจุดเนี่ยมันจะวัดจุดที่เราโฟกัสใช่มั้ย(ใน Mode Auto Focus)

คำถาม : แล้วถ้าใน Mode Manaul Focus เนี่ยผมต้องโฟกัสแล้วหมุนแหวนโฟกัสเองโดยเล็งไปที่หน้าผู้ชาย แต่มันจะไม่มีการกดซัตเตอร์เช็คโฟกัสเหมือนโหมดออโต้ แล้วมันจะวัดแสงแบบจุดตรงที่ผมเล็งโฟกัสใช่มั้ยครับ

ไปอ่านกล่องดำมาแล้วแต่ไม่แน่ใจว่าในทางปฏิบัติผมทำถูกหรือเปล่า
    เหตุเพราะเมื่อก่อนเลื่อนจุดโฟกัสในโหมดออโต้โฟกัสไม่เป็นจึงไม่แน่ใจในทางปฏิบัติ

อายๆนะครับที่ถาม เกิดความไม่แน่ใจ ไม่มีใครสอนครับ

จากคุณ : ตโป - [ 13 พ.ค. 49 03:05:46 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป