CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

มึนตึ๊บ... กับการตั้งค่า Preset WB ของ D70s ครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับ

ผมกดเข้าไปที่ WB > Preset > Measure > Set แล้วมันก็กลับไปที่เมนูหลัก เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
    แล้วจะเอาอะไรมาอ้างอิงล่ะครับ จะวัดได้ยังไง งงมากเลย

กับอีกอันนึงคือ WB > Preset > Use Photo > Select Image อันนี้ก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน
    ภาพนั้นจำเป็นจะต้องเป็นสีขาวทั้งภาพเลยใช่ไหมครับ มันถึงจะอ้างอิงสีขาวจากภาพนั้นได้สมบูรณ์
    คำถามคือว่าถ้าเราใช้สีขาวแบบว่า #FFFFFF เลยล่ะ มันจะเป็นยังไงเมื่ออยู่ภายใต้สภาพแสงที่ต่างกัน

ปล. ผมยังไม่ได้อ่านคู่มือนะครับ พอดีไม่ได้อยู่กับตัว เลยมาถามก่อน

จากคุณ : dirty shoe - [ 27 พ.ค. 49 16:17:09 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป