Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอความร่วมมือ เกี่ยวกับ กติกาการอยู่ร่วมกันในคลับนี้

ขอความร่วมมือ เพื่อนๆ ทุกๆ คนดังนี้นะครับ

1.เพื่อนๆ ที่จะโพสรูปเพื่อขอคำแนะนำทั้งด้านมุมมอง และองค์ประกอบของการถ่ายภาพ ไม่ควรโพสภาพเกิน 5 ภาพ/กระทู้ เพราะว่ายิ่งโพสภาพเยอะ คนที่จะเข้ามาให้คำแนะนำ เมื่อดูรูปเยอะๆ แล้วมันก็จะพลอยให้คำแนะนำแต่ละรูปน้อยไปด้วย หากโพสน้อยๆ 1-2 ภาพ คนที่เข้ามาแนะนำ ย่อมดูรูปได้ละเอียดมากขึ้น มีเวลามานั่งอธิบายได้มากขึ้น ซึ่งจะเป็นประโยชน์ต่อผู้ตั้งกระทู้โดยตรง

2.ส่วนการตั้งกระทู้แนวอื่น ที่ไม่ได้ตั้งกระทู้เพื่อเข้ามาขอคำแนะนำ โพสรูปได้ ตามสะดวกครับ จะโพสกี่รูป ต่อกระทู้ อะไรยังไงก็ได้ เช่น ตั้งกระทู้โพสรูปที่ตัวเองไปเที่ยวมา  เพื่อเอามาให้เพื่อนๆ ได้ดู เป็นต้น

3.เพื่อนๆ ที่เข้ามาเล่นที่ห้องนี้ ต้องเป็นคนเปิดใจ พอสมควร และสามารถยอมรับมุมมองและความคิดเห็นที่แตกต่างได้

4.เพื่อนๆ ทุกคน สามารถช่วยกันตั้งกระทู้ที่ตรงกับหมวดต่างๆได้ เพื่อผมจะได้จัดเก็บ ทำลิ้งค์ไปเก็บไว้ตามหมวดต่างๆ

5.หากเพื่อนๆ มีอะไรเสนอแนะ เพิ่มเติม หรือต้องการแนะนำอะไรขึ้นมา สามารถตั้งกระทู้แนะนำได้ หรือจะหลังไหม้มาหาผมโดยตรงก็ได้ เพราะที่นี่ขับเคลื่อนไปข้างหน้าได้ ก็ด้วยแรงของเพื่อนๆ ร่วมมือกันผลักดันนะครับ

6.ภาพทุกภาพมีลิขสิทธิ์ ใครจะเอาภาพไปทำอะไรก็ไปขออนุญาตเจ้าของภาพก่อนนะครับ ถ้าเขาไม่ยินยอมก็ไม่สมควรที่จะเอาไปใช้

7.การแนะนำภาพให้มือใหม่ๆ ควรจะแนะนำในจุดที่มือใหม่แก้ไขได้ง่ายๆก่อน ถ้าภาพบางภาพ สามารถอธิิบายให้เห็นความชัดเจนของการเปลี่ยนแปลงได้ก็จะยิ่งดีมากๆ สำหรับมือใหม่

8. อยากให้สมาชิกที่จะโพสภาพไม่ควรที่จะโพสภาพที่ล่อแหลม สื่อไปในทางลามกอนาจาร หรือภาพที่ละเมิดสิทธิส่วนบุคคลของคนอื่น หรือภาพที่เป็นภัยต่อความมั่นคงของประเทศชาติ

9. ห้ามใช้คำพูดที่รุนแรง ส่อเสียด หยาบคาย กับผู้อื่น (แต่ล้อกันเล่นได้)

10.ไม่ควรตั้งกระทู้ เพื่อโฆษณา เชื้อเชิญ หรือมุ่งหวังทางผลธุรกิจ หรือเชิงพาณิชย์ เพราะที่นี่พวกเรา มาเล่นกัน เพื่อ สนุกสนาน ไปเที่ยว พักผ่อน ได้พบเพื่อนใหม่ คอเดียวกันเท่านั้น

11.ถ้ากระทู้ไหนไม่ได้เขียนหรือตั้งกระทู้มาเพื่อขอคำแนะนำโดยตรง งดการแนะนำเกี่ยวกับการถ่ายภาพ หรือตกแต่งภาพดีกว่านะครับ
    ผมก็พอที่จะเข้าใจทั้งสองฝ่ายครับ คนดูภาพเห็นอะไรที่พอจะช่วยได้ ก็อยากจะช่วยแนะนำ  
    แต่บางทีคนที่เอาภาพมาโพสเขาอาจจะแค่อยากแบ่งปันภาพให้ดูเฉยๆ ก็ได้นะครับ ไม่ได้อยากต้องการคำแนะนำอะไร  
    ผมว่าให้คำแนะนำ สำหรับกระทู้ที่เขาต้องการคำแนะนำดีกว่าครับ
    ส่วนกระทู้ไหนที่เขาเอารูปมาโพสให้ดูเฉยๆ ภาพไหนเราชอบก็บอกไปแนวนี้น่าจะดีกว่าครับ

เข้ามาแก้ไขข้อความ เพื่อให้มันดูชัดเจน และเข้าใจความหมายตรงกันนะครับ
    ถ้าอยากให้มีอะไรเพิ่มเติม บอกกล่าวกันเข้ามาได้ครับ

แก้ไขเมื่อ 05 ก.ค. 50 08:58:37

แก้ไขเมื่อ 18 มิ.ย. 50 23:08:37

แก้ไขเมื่อ 14 มิ.ย. 50 08:59:45

แก้ไขเมื่อ 11 มิ.ย. 50 18:32:03

แก้ไขเมื่อ 05 มิ.ย. 50 07:12:02

แก้ไขเมื่อ 04 มิ.ย. 50 07:23:09

แก้ไขเมื่อ 03 มิ.ย. 50 08:25:12

จากคุณ : sharingstory - [ 1 มิ.ย. 50 20:51:28 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom