Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

มาเรียน PS กันเถอะ ตอน การปรับรูปภาพเอียง [กระทู้การบ้าน ]

บัวระวงมาแว้ววววว

การบ้าน บทเรียนแรก มีฟามเป็นมาที่ว่า หลายคน มือใหม่ มือเริ่มขึ้นรา

เวลาถ่ายแล้วมักมีปัญหา เรื่องภาพไม่ได้ระนาบ ทั้งแนวตั้งและแนวนอน...

บางคนเลยอ้างเอาว่า อีฉานมือใหม่ แถมแก่แล้วด้วย  ตอนถ่ายก็ไม่ได้ใส่แว่น (เพราะกลัวคนหาว่าแก่)

ไม่ว่าจะด้วยอะไรก็ตาม PS ช่วยคุณได้...

หลักการพื้นฐาน ในบทเรียนนี้ คือการเรียนรู้ คำสั่ง ดังต่อไปนี้

transform คือการปรับแต่ง รูป ขนาด กลับหัวกลับหาง หมุนองศา ทำให้แคบเข้ากว้างออก สารพัด สารพัน แต่การทำงานได้ต้องไม่ทำงานในเลเยอร์ที่ถูก ใส่กุญแจ โดยเฉพาะ background layer

duplicate layer  คือการ copy layer ภาพ เพื่อนำมาปรับแต่ง

และ crop ภาพ คือการตัดส่วนของภาพที่ไม่ต้องการออกไป

สำหรับบทเรียนนี้

ขอขอบพระคุณ ยายปลุกมาแว้ววววว   ที่อุตสาห์หาภาพที่ยายบอกว่า อีฉานมีน้อยมากๆ เพราะรูปส่วนใหญ่เอียงมากกว่านี้ (ล้อเล่ง) ที่ขอภาพทะเล เพราะเส้นขอบฟ้ามานชัดดีครับ ขอบคุณยายปลุก ด้วยครับ

คนต่อมา ที่ต้องขอบคุณคือ คุณ alc ฯ คนที่ชื่อผมอ่านไม่ค่อยออก ที่ช่วยอีดีด คำ และช่วยแต่งแก้คำสั่งให้ (ซึ่งปกติไม่เคยใช้แบบนี้) ขอบคุณมากครับ

และขอบคุณคนอื่นๆ ด้วย เพราะตอนนี้ยังนึกไม่ออก ว่ามีใครบ้าง...

มาดูรูปกันครับ จะเห็นว่า ยายคงเมาไวน์แน่ๆ

ภาพนี้ให้สมาชิกนำไปปรับแล้วมาส่งนะครับ

หรือใคร จะเอารูปของตัวเองที่เคยถ่ายแล้วเอียงๆ  ทำมาส่งก็ได้ครับ

จากคุณ : buaravong - [ 7 มิ.ย. 50 16:44:15 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom