Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[Zone system ] = > ปฐมบทที่ 1

หลังจากที่ฝากการบ้านเอาไว้ ในการหาค่า Dynamic range ของกล้อง ซึ่งตรงนี้เป็นจุดสำคัญมากๆ ในการที่จะใช้ระบบ Zone system  ถ้าเราไม่รู้ Dynamic range ของกล้องก็ไม่สามารถเล่นระบบ Zone ได้สมบูรณ์

เมื่อเราได้ค่า Dynamic range ของกล้องแล้ว เราก็จะทราบขีดข้อจำกัดของกล้องของเราได้อย่างของผมนั้น สามารถถ่ายแสงที่ติด under ได้ 5.2 stop โดยยังสามารถเก็บรายละเอียดในส่วนมืดได้อยู่ครบ

และก็เก็บรายละเอียดในส่วนสว่างได้ 3.3 Stop โดยรายละเอียดในส่วนสว่างยังมีรายละเอียดเห็นได้อยู่

ซึ่งเมื่อเราได้ค่าแล้ว เราก็จะสามารถเลือกวัตถุเด่นที่เราสนใจในการที่จะถ่ายรูปนั้นว่าจะให้ไปอยู่ใน Zone ใดได้

ก่อนจะเข้าในรายละเอียดเชิงลึกนั้น ผม ก็ยกความดี ความรู้ในเรื่องนี้ในการอาจารย์ของผม คือ คุณ Mr Auto ได้เขียนบทความเรื่องนี้เอาไว้เมื่อวันที่ 20 ส.ค. 2541 ใน pantipcafe นี้ล่ะครับ ผมเชฟเก็บเอาไว้อ่านครับ วิชานี้ขอบอกก่อนนะครับว่าเป็นวิชาที่จะต้อง ใช้จินตนาการ บวกกับการคิดทดเลขครับ กว่าผมจะเข้าใจบทความที่ คุณ Mr.auto เขียนนั้น ผมอ่าน ไม่ต่ำกว่า 10 รอบครับ จะต้องติดบทความในกระเป๋ากล้องทุกครั้งที่ เอาไปถ่าย ต้องเปิดอ่านไปลองถ่ายไป จะต้องมีสมุดจดค่าแสงต่างๆ ว่า ได้ค่าเท่าไหร่ แล้ว มานั่งนับ stop คือกว่าจะบรรลุในขั้นต้นได้ เล่นเอาสมองมึนไปหมด เพ้อมองอะไรก็เป็น Zone ไปหมด แต่กลับกลายเป็นว่าการมองอะไรก็เป็น Zone ไปหมดนั้นเป็นผลดีมาถึงปัจจุบัน คือผมมองแสงธรรมชาติแล้วก็คาดเดาได้ว่าจะต้องใช้ค่าแสงเท่าไร่ (อันนี้เป็นความบ้าส่วนตัวนะครับ)

จากคุณ : operaman01 - [ 20 ก.ค. 50 17:38:40 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom