Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[Zone system ] = > บทที่ 2 ว่าด้วยการทดสอบ

หลังจากที่ได้นำเสนอในบทที่ 1 แล้วนั้น ในตอนแรกๆอ่าน อาจจะยังทำความเข้าใจยาก อยู่ แต่ไม่ต้องเครียดหรือกังวลนะครับ เก็บบทที่ 1 ไว้ในใจก่อนนะครับ หลังจากได้ทดลองทำในบทที่ 2 แล้วก็จะเริ่มมองภาพออกแล้ว

ในบทนี้จะพูดถึงการทดสอบว่ากล้องและเลนส์ของเรานั้นมีขีดความสามารถในการถ่ายทอดรายละเอียดได้ดีและกว้างมากน้อยแค่ไหน
    ซึ่งวิธีการทดสอบนี้ผมก็ขอยกบทความมาจากอาจารย์ของผม Mr.auto  ได้บอกวิธีขั้นตอนเอาไว้ดังนี้ครับ

ขั้นตอนการทดสอบผมจะให้ไปถ่ายภาพวัตถุขาวและดำไล่ค่าการเปิดรับแสงไป

วัตถุขาวที่ใช้ในการทดสอบจะต้องเป็นวัตถุระนาบเดียว ผิวด้าน เช่น กำแพง พื้นผิวมีรายละเอียด ให้แสงตกจากทางด้านหน้าหรือข้างไม่มากนัก เพื่อไม่ให้เกิด คอนทราสต์ มากเกินไปบนภาพ จากนั้นถ่ายภาพด้วยโหมด M ใช้ระบบวัดแสงแบบ spot

(ในกล้องดิจิตอลก็ใช้โหมด M วัดแสง spot เลือกไฟล์เป็น jpeg ความละเอียดใหญ่สุด การบีบอัด Fine  หรือที่ละเอียดที่สุด เรายังจะไม่ใช้ในโหมด Raw นะครับ ไปที่ละขั้นครับช้าๆ)

เลือกขนาดของเลนส์ที่เราจะใช้ ใช้ขนาดเดียวก่อนนะครับ เช่น ใช้เลนส์ 50 ก็เอา 50 อย่างเดียวในการทดสอบ เราก็เลือกตั้งขนาดรูรับแสง fix เอาไว้สัก 1ค่า เช่นใช้ f5.6 ในการทดสอบตลอด

***เปิดกล้องโหมด M วัดแสง spot ใช้เลนส์ช่วงเดียว ใช้รูรับแสงขนาดเดียว ใช้ขาตั้งกล้อง ปรับโฟกัสภาพให้ชัดที่สุด***

เราจะเริ่มเปิดรับแสงจากพอดีตามค่าที่กล้องบอกไปยัง Over 6 stop  โดยปรับไปขั้นละ 1/3 stop (หรือ 1/2 stop ก็ได้ถ้าใครไม่มี การปรับแบบ 1/3 stop)

จากนั้นถ่ายภาพวัตถุสีดำหรือสีเข้มมากๆก็ได้ เช่นถ่ายภาพผนังไม้ บนพื้นผิวต้องมีรายละเอียด ผิวด้าน ให้แสงตก ทางด้านหน้าหรือข้างไม่มากนัก เพื่อไม่ให้เกิดคอนทราสต์มากไป ใช้โหมดกล้องเหมือนเดิมตามเงื่อนไขข้างต้น

เราจะเริ่มเปิดรับแสงจากพอดีตามค่าที่กล้องบอกไปยัง under 6 stop  โดยปรับไปขั้นละ 1/3 stop (หรือ 1/2 stop ก็ได้ถ้าใครไม่มี การปรับแบบ 1/3 stop)

คุณ Mr.auto เล่าเอาไว้ในบทความว่า "ตอนผมไปถ่ายภาพครั้งแรกกับพวกเราที่เมืองโบราณ ผมก็ไปถ่ายภาพผนังขาวผนังดำเพื่อทดสอบเรื่องนี้แหละโดนคนมองแปลกๆนะเวลาไปทดสอบก็อย่าลืมพาเพื่อนๆไปด้วย จะได้มีคนบ้าหลายๆคน ไม่อย่างนั้นคนจะมองว่าเราบ้าคนเดียว ได้นะครับ "

จากคุณ : operaman01 - [ 21 ก.ค. 50 17:29:32 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom