Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[สาส์นจากผู้ดูแลคลับ] ที่มา ที่ไป และวัตถุประสงค์ในการสร้างคลับ "มือใหม่หัดถ่าย" นี้ขึ้นมา

สวัสดี เพื่อนๆ มือใหม่ ทุกๆ คนนะครับ
    วันนี้ฤกษ์ดี ราศีจับ มาฟังปู่สารบ่นเรื่อยเปื่อย  เล่าที่มา ที่ไป
    และความตั้งใจในการสร้างห้อง "มือใหม่หัดถ่าย" นี้ขึ้นมากันดีกว่านะครับ

ห้องนี้ เกิดขึ้นมาได้ก็ด้วยความตั้งใจอันแรงกล้าของผม และก็เพื่อนๆ อีกหลายๆ ท่าน
    ที่อยากจะให้มีที่ๆ สำหรับ มือใหม่ได้ฝึกฝีมือ ได้เอารูปมาลง ได้มีที่เรียนรู้ในการถ่ายภาพเบื้องต้น
    ได้เข้าใจในหลักการเบื้องต้นของการถ่ายภาพ
    เพื่อที่จะสามารถนำไปต่อยอด ในการศึกษาหาความรู้ในการถ่ายภาพจริงๆจังๆอีกทีหนึ่ง
    จากเว็บต่างๆ ที่มีความรู้ รอเพื่อนๆไปศึกษาอยู่มากมายหลายล้านเว็บไซต์ทั่วโลก

ห้องนี้คลอดออกมาเป็นสมาชิกใหม่ของห้องกล้องที่พันทิปเมื่อวันที่ 30 เมษายน 2550  ก็ราวๆเกือบ 5 เดือน แล้ว
    คนเก่าๆ ทุกๆคน ที่อยู่กันที่นี่ ไม่ได้มีใครเป็นถึงขั้นครู ขั้นเซียน หรือเทพ ที่จะถ่ายทอดความรู้ให้แก่ลูกศิษย์

พวกเราเป็นเพียงแค่รุ่นพี่ ที่เคยเป็นรุ่นน้องมาก่อน
    ที่พร้อมที่จะให้คำแนะนำ และบอกเล่าประสบการณ์ที่ผ่านมาให้รุ่นน้องได้รับรู้ และลองฝึกปฎิบัติกันดู

หากรุ่นน้องสนใจ ที่จะศึกษาหาข้อมูลเพิ่มเติม รุ่นพี่พอที่จะช่วยอะไรได้ ก็ยินดีที่จะช่วยอย่างเต็มกำลังความสามารถ

และเมื่อถึงจุดๆหนึ่ง ที่รุ่นน้องกลายมาเป็นรุ่นพี่แล้ว
    รุ่นน้องเหล่านี้ ก็ควรจะมาช่วยกัน มาคอยให้คำแนะนำถ่ายทอดประสบการณ์ให้กับรุ่นน้องในรุ่นต่อๆไปอีกทีหนึ่ง
    เป็นวัฐจักรแบบนี้ไปเรื่อยๆ ไม่จบสิ้น

นั้นคือสิ่งที่ผมหวัง และอยากเห็น ให้มันเกิดขึ้นในห้อง "มือใหม่หัดถ่าย" เล็กๆ แห่งนี้  ตอนนี้ ก็ไม่เล็กแล้วนะ โตมาพอสมควรแล้ว

ส่วนทริปแบบเป็นทางการของห้องนั้น  จะจัดขึ้นไม่บ่อย ประมาณเดือน หรือ 2 เดือนครั้ง
    ขึ้นอยู่กับความลงตัวของทีมงานเป็นหลัก
    โดย ทริป ที่จะจัดขึ้นแต่ละครั้งนั้น จะมีวัตถุประสงค์ที่ชัดเจน
    และเน้นไปในทางให้เพื่อนๆ ได้เข้าใจและพัฒนาการถ่ายภาพมากขึ้นเป็นลำดับ

เพื่อนๆ หลายท่านอยากให้มีทริปบ่อยๆ ซึ่งมันเป็นไปได้ค่อนข้างยากนะครับ
    เพราะทีมงานแต่ละคนก็ใช่ว่าจะว่างกันทุกวัน
    บางคนก็มีภาระที่ต้องดูแล ที่ต้องรับผิดชอบ
    (โดยเฉพาะน้าสาร ใช่ไหมล่ะ เสียงของน้าหนึ่งแว่วมา ทั้งๆที่ตัวน้าหนึ่งเองก็ไม่หนีไปจากผมเท่าไร ฮา)
    ทริปย่อยๆ ในแต่ละอาทิตย์ ก็จึงเป็นทางออกอีกทาง เพื่อให้เพื่อนๆ ได้ไปแจมกัน
    ซึ่งเพื่อนๆ สามารถไปแจมได้ ตามกระทู้ต่างๆ ที่เพื่อนๆ คนอื่นๆมาตั้งกระทู้ชวนทิ้งไว้
    แล้วถ้าเพื่อนๆ คนไหน ไปเที่ยวถ่ายรูปที่ไหน อยากได้เพื่อนๆ ไปถ่ายรูปด้วย แวะมาตั้งกระทู้ชวนกันได้นะครับ
    ถ้าผมว่าง และเห็นว่ามันน่าสนใจ ก็จะได้ไปร่วมสนุก แจมการถ่ายภาพด้วยกันบ้าง บางครั้ง บางครา
    ส่วนเพื่อนๆ ที่อยู่ต่างจังหวัด ต่างประเทศ ไม่สามารถไปออกทริปกับใครเขาได้
    ก็สามารถศึกษา หาความรู้จากกระทู้ต่างๆ ในกล่องดำของคลับ หรือจากที่อื่นๆ
    แล้วเอาไปศึกษา ทดลองทำ แล้วนำเอามาให้เพื่อนๆ ในคลับดูผลงาน เพื่อขอคำแนะนำก็ได้นะครับ

ในความคิดเห็นส่วนตัวของผมนั้น
    ผมอยากให้มือใหม่หัดถ่ายทุกๆคน ที่เริ่มฝึกถ่ายภาพใหม่ๆ หันมาใช้กล้องที่ตัวเองมีอยู่ให้ได้ประโยชน์สูงสุด  
    พยายามเรียนรู้ และทำความรู้จักคุ้นเคยกับกล้องของตัวเองให้มากๆ

ความรู้พื้นฐานของการถ่ายภาพนั้น จำเป็นอย่างมากที่จะต้องเรียนรู้ หากสนใจที่จะถ่ายภาพจริงๆ
    หากพื้นฐานดี ต่อไป จะไปฝึกถ่ายภาพในรูปแบบอื่นๆ ก็จะไปได้เร็วและเข้าใจได้ง่ายขึ้น
    อีกทั้งยังจะทำให้เพื่อนๆ ได้รู้ว่า กล้องของเราจุดเด่นมันอยู่ตรงไหน จุดด้อยมันอยู่ตรงไหน  
    จะได้นำจุดด้อย จุดเด่น เหล่านี้มาประยุกต์ใช้ในการถ่ายภาพของตัวเอง

หลักของการถ่ายภาพนั้น ไม่ว่ากล้อง Dslr หรือ compact ก็ใช้หลักการเดียวกันในการถ่ายภาพ
    รู้รับแสง ความเร็วชัตเตอร์ และแสง เป็นตัวหลักๆ ที่จะช่วยสร้างสรรค์ภาพตามที่เราต้องการ

ฝึกฝนในเรื่องของมุมมอง เรื่องของการถ่ายทอดเรื่องราวในภาพ ให้เยอะๆ ครับ
    คิด จัดองค์ประกอบภาพก่อนถ่ายนิดหนึ่ง ขยับไปซ้ายนิด ขวาหน่อย ซูมใกล้อีกนิด ถอยลงมาอีกหน่อย
    แม้จะเหนื่อยหน่อยกว่าจะได้ภาพแต่ละภาพมา แต่เพื่อให้ได้ภาพที่สมบูรณ์มากขึ้น มันก็ต้องอดทนกันนิดหนึ่ง
    พอถ่ายออกมาแล้ว สวย ตรงใจ มันก็คุ้มค่า กับสิ่งที่ได้ทำไป และเป็นความภูมิใจเล็กๆของเราด้วย

สุดท้าย อยากให้ที่นี่ อยู่กันอย่างพี่ อย่างน้อง ถ้อยที ถ้อยอาศัยกัน แซวกันนิด หยิกกันหน่อย ก็ทำแต่พองาม เป็นที่ครึกครื้น สนุกสนาน
    สิ่งไหนที่พิจารณาแล้วเห็นว่าไม่เหมาะ ไม่สมควร ก็งดไว้เสีย
    สิ่งไหนที่เห็นว่าดี มีประโยชน์ ต่อส่วนรวม ต่อรุ่นน้องมือใหม่ ก็แวะมาตั้งกระทู้บอกกล่าวกันนิดหนึ่ง ก็จักขอบพระคุณอย่างสูง
    โดยเฉพาะเพื่อนๆ หลายๆท่านที่ทำกันอยู่เป็นประจำ ผมก็ขอขอบคุณทุกๆคนจากใจครับ

ปล.ในส่วนของ Class room ยังอยู่ในขั้นตอนรวบรวมข้อมูล และขออนุญาตจากผู้เขียนบทความอยู่นะครับ
    และอาจจะมีบางหัวข้อ ที่ต้องมานั่งเขียนกันเองบ้าง
    คงต้องรอไปอีกสักระยะหนึ่งนะครับ จึงจะแล้วเสร็จ  แล้วผมจะทยอยลงให้เรื่อยๆ

ปล2. หลังจากที่เพื่อนๆ ได้อ่านความเป็นมา เป็นไป และวัตถุประสงค์ของการสร้างคลับนี้ขึ้นมาแล้ว
    เพื่อนๆ สามารถเป็นส่วนหนึ่งในการผลักดัน ให้คลับนี้ เดินไปตามทาง ที่มันควรจะเป็นได้นะครับ
    เพียงแค่ช่วยกัน สอดส่องดูแล ช่วยกันคนละไม้คนละมือ ในสิ่งที่ตัวเองทำได้
    หรือเพื่อนๆคนไหนไปได้รับรู้อะไรมา ที่มีประโยชน์ต่อรุ่นน้องๆมือใหม่
    ก็สามารถเอา link เอาข้อมูลมาเผยแพร่ต่อได้ โดยอย่าลืม อ้างอิงแหล่งที่มา และให้เครดิตคนเขียนบทความด้วยนะครับ ^^

ปล3. กฎระเบียบ กติกา การอยู่ร่วมกันอย่างสันติ และการใช้งานห้องนี้ ก็ยึดตามกฎระเบียบ มารยาทต่างๆ ที่ทางของเว็บไซต์พันทิปเขียนไว้เป็นหลักนะครับ เพราะห้องนี้ก็ถือว่าเป็นส่วนหนึ่งของเว็บพันทิป

from
    ปู่สารเฝ้าคลับ

จากคุณ : sharingstory - [ 22 ก.ย. 50 00:45:44 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom