Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

DIY PVC Macro TUBE FD-EOS

สวัสดีครับทุกท่านที่ให้ความสนใจเข้ามาชม DIY ของผม
    วันนี้ผมจะมาเสนอวิธีทำ Macro TUBE  FD-EOS จาก PVC ให้ชมกันนะครับ เริ่มเลยครับ
    อันดับแรกก็แนะนำอุปกรณ์และเครื่องมือที่ผมใช้ทำก่อนนะครับ หาได้ง่ายๆครับ
    1. คัตเตอร์
    2. ใบเลื่อยตัดเหล็ก
    3. กระดาษทราย
    4. ตะใบ
    5. ไม้บรรทัด
    6. กระดาษกาวย้น
    7. ปากกาเขียน cd หรือ ปากกาอะไรก็ได้ที่เขียน pvc ติด
    8. ฝาปิดท้ายเลนส์ FD
    9. ฝาปิดกล้อง EOS
    10. ท่อ PVC เป็นตัวต่อท่อ PVC ขนาด 1 นิ้ว ครึ่ง หรือ 40 mm

เริ่มเลยครับ ผมจะทำ Macro TUBE  ด้าน FD ก่อนนะครับ
    1. ขั้นแรกนำ pvc และ ฝาปิดท้ายเลนส์ FD มาร่างแบบ โดยเอาฝาปิดท้ายเลนส์ FD วางไว้บนท่อ PVC แล้วขีดเส้นตามรูปร่างของเขี้ยวฝาปิดท้ายเลนส์ FD
    ตามภาพหมายเลข 1,2,3

จากคุณ : f9project - [ 24 ก.ย. 50 16:05:06 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom