Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ทำรูปมาลงเวปแบบ น้ามวยไทย

ทำรูปมาลงเวปแบบของผม

ผมใช้ Photoshop cs3 และใช้จอภาพ 2จอ นะครับ

ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนนะครับว่าผมทำแบบของผม สำหรับมือใหม่อ่านเพื่อเป็นแนวทางในการเรียนเพิ่มเติมครับ

การย่อภาพลงทุกๆครั้งจะทำให้รายละเอียดในภาพจะเสียไป มีความคมชัดไม่เท่ากับต้นฉบับ
    การย่อภาพใหญ่ลงมาเป็นภาพเล็กครั้งเดียวเลยนั้น จะทำให้รายละเอียดหายไปมากเกินไป ควรที่จะย่อสัก 3 ครั้งผมคิดว่ากำลังดี เพื่อที่เราจะได้ทำการ Unsharp Mask เพี่อเพิ่มรายละเอียดทุกๆครั้งที่เราย่อภาพ

การ Unsharp Mask ของผมนี้ผมจะใช้วีธี Unsharp Mask ที่ Lab Color เพื่อทำให้ภาพคมชัดมากขื้นโดยไม่ต้องการสร้างแสงรัสมีทรงกลดหรือสีสังเคราะห์ขึ้นมา ซึ่งอาจจะเกิดสิ่งที่ไม่ต้องการเกิดขึ้นได้หากว่าน้าๆปรับความคมชัดมากจนเกินไปในการทำ Unsharp Mask ที่ RGB  Color

เราจะทำ Actions เก็บเอาไว้ด้วยเพื่อที่เราจะนำ Actions ตัวนี้มาใช้ในการย่อภาพของเราอีกโดยที่เราจะได้ไม่ต้องทำตาขันต้อนต่างๆให้เสียเวลาในการย่อภาพลงเวปในครั้งต่อๆไป

จากคุณ : มวยไทย - [ 15 ต.ค. 50 19:12:51 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom