Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

.....oO.....มาทำภาพแบบ "โทนสีตุ่นๆ" กัน.....Oo.....

สืบเนื่องจากกระทู้นี้
    http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O6006944/O6006944.html  

ที่น้า Dayookjia...และป้า เจ้าหญิงจันทรา...อยากรู้ว่าผมทำยังไง
    -----------------------------------------------------------
    ...ก่อนอื่นต้องขอเกริ่นก่อนว่า...เรื่อง PS เนี่ย ผมยังงูๆปลาๆ อยู่เลยครับ...และวิธีที่ผมทำก็มีคนสอนผมมาอีกทีครับ

ส่วนวิธีที่ผมจะบอกนี้มันก็เป็นวิธีแบบลูกทุ่งหน่อยๆ...แต่จริงๆแล้วมันมีวิธีอีกแบบ เรียกว่า Duotone...แต่มันค่อนข้างซับซ้อนหน่อย...ซึ่งเราสามารถใส่ Filter สีให้ออกมา อมเหลือง, อมแดง, ฯลฯ

งั้นผมจะเอาวิธีที่ทำแบบง่ายๆเข้าใจกันทุกคนและไม่ยากมาแบ่งๆกันนะครับ

-----------------------------------------------------------

กระทู้นี้ผมขออนุญาตนำภาพของน้าทูมาทำนะครับ...เพราะผมคิดว่าโทนสีแบบนี้เอามาใช้กับภาพพวก Natural Portrait จะเหมาะและแปลกมากที่สุดครับ

Credit ภาพนี้ยกให้ น้าทู(Patunga) ครับ

แก้ไขเมื่อ 12 พ.ย. 50 12:27:55

จากคุณ : Noung_Alien_11 - [ 12 พ.ย. 50 12:24:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom