Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

เห็นเพื่อนๆ หลายท่านตัดสินใจเลือกระหว่าง DSLR กับ DSLR-Like ผมเอาความแตกต่างของไฟล์มาให้ดูครับ

เนื่องจากเห็นหลายท่านถามในนี้เกี่ยวกับเรื่องการเลือกกล้อง ว่าจะเอา DSLR หรือ DSLR-Like ดี

เลยเอาความแตกต่างของรายละเอียดไฟล์มาให้ดู ให้พิจารณากันครับ

ว่านอกจากเรื่องความยืดหยุ่นในการตั้งค่าต่างๆ ในการถ่ายสร้างสรรค์รูปถ่ายแล้ว คุณภาพ File ของ DSLR ยังดีกว่ามากๆ ด้วยครับ เนื่องมาจาก Sensor ที่ใหญ่กว่ามาก

และเห็นหลายท่านเข้าใจผิด คิดว่าแตกต่างกันเฉพาะเรื่อง Noise ใน ISO สูงๆ แต่ความจริงแล้วคุณภาพแตกต่างตั้งแต่ระดับ ISO เริ่มต้นเลยครับ

มีทั้งหมด 3 ภาพตัวอย่าง

จะเห็นได้ว่า แม้แต่ที่ ISO ระดับต่ำสุดของ S5700 คือ 64 ยังไม่สามารถเทียบคุณภาพของไฟล์ได้กับ ISO 400 ของ 300D ด้วยซ้ำ และที่ ISO เกิน 200 ภาพของ S5700 ก็สูญเสียรายละเอียดและความเนียนของภาพในระดับสยองขวัญแล้วครับ

กระทู้นี้ตั้งเพื่อเป็นข้อมูลแก่เพื่อนสมาชิกที่กำลังตัดสินใจเลือกระหว่าง Compact , DSRL-Like , DSLR ครับ

ปล.คุณภาพไฟล์ของ Compact กับ DSLR-Like ไม่ต่างกันครับ

จะไปต่างกันก็คือระดับ DSRL ขึ้นไปแล้วเท่านั้นครับ

มาดูภาพเปรียบเทียบภาพแรกกันเลยครับ (ภาพใช้การ Crop จาก 100% ไม่ใช่การ Resize นะครับ) และจริงๆแล้วภาพที่ได้จาก 300D คุณภาพดีกว่าที่เห็นอีกนะครับแต่ผ่านการบีบอัดมาเลยคุณภาพหายไปหน่อยครับ

แก้ไขเมื่อ 26 ก.พ. 51 00:46:22

จากคุณ : Lotus Esprit - [ 26 ก.พ. 51 00:44:35 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom