Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ช่วยวิเคราะห์ 70-200 F/2.8Lและ4L ทั้งแบบ มี IS และไม่มีด้วยครับ

ขาวผอม VS ขาวอวบ

EF 70-200mm F/4L
    EF 70-200mm F/4L IS
    EF 70-200mm F/2.8L
    EF 70-200mm F/2.8L IS

วิเคราะห์โดยไม่พูดถึง ขนาด น้ำหนัก และ ราคา นะครับ
    เอาคุณภาพของภาพเช่น สี ความคม เป็นหลัก

สมมติถ่ายที่ F/4 เท่ากัน ขาวผอม ขาวอวบ เห็นเค้าพูดดกันว่า ขาวผอมคมสุดๆ จริงๆแล้ว ตัวไหนคมกว่ากัน แล้วต่างกันมากไหมครับ

แล้วตัวที่มี IS กลับไม่มี IS อันไหน คมกว่าครับ (เกรงกว่า มี IS จะคมน้อยกว่า)

ขาวอวบ ดีกว่า ขาวผอม นอกจาก ถ่ายในที่สภาพแสงไม่ดีได้ดีกว่า ถ่ายหลังเบลอได้ดีกว่า แล้วมีอะไรดีกว่าอีกไหมครับ

ปล. ตัดสินใจเลือกซื้อไม่ถูก กลัวซื้อแล้วไม่เหมาะใจต้องซื้อใหม่ แต่ในใจเอียงไปด้าน ขาวอวบมีกันสั่นครับ เกรงแต่จะคมสู้ขาวผอมไม่ได้

ขอบคุณครับ

จากคุณ : บอย :) - [ 8 มี.ค. 51 00:02:35 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom