Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

"ได้ยินว่าอย่ามาโพสต์กระทู้ที่ต่อว่าแบรนด์ canon ในห้องนี้" อ่านแล้วรู้สึกอย่างไรครับ ?

นานๆขอตั้งกระทู้ชวนเพื่อนสมาชิกชาวหนอนวิสาสะแลกเปลี่ยนทรรศนะกันสักทีนะครับ

หลังๆนี่ผมรู้สึกว่าเพื่อนสมาชิกมีจำนวนมากขึ้นเรื่อยๆ
    ย้ายมา-ย้ายไป-เริ่มใหม่นับกันไม่หวาดไม่ไหว

ก็เริ่มมีกระทู้ร้อนแรงประเภทตำหนิกล้องหรือบริการจากศูนย์ Canon มากขึ้นตามจำนวนสมาชิก

ผมเชื่อว่าพวกเราส่วนใหญ่น่ะวางตัวเป็นกลางอยู่แล้ว
    เพราะถ้าศูนย์ถูกตำหนิและในที่สุดแล้วบริการได้รับการปรับปรุง
    ประโยชน์ก็ตกอยู่กับสมาชิกส่วนใหญ่อยู่แล้ว

ซึ่งต้องถือว่าเป็นผลดีด้วยซ้ำไปครับ

แต่ทีนี้บาง Login อาจหงุดหงิดกับบริการมากเป็นพิเศษ
    ใช้ถ้อยคำเสียดสี + หวือหวาเอามันส์บ้าง

ก็เจอความคิดเห็นจากเพื่อนสมาชิกด้วยกันในแง่มุมอื่นที่ไม่สอดคล้องกับความคิดเห็นของตัวเองเข้าไป

บางทีมันก็เลยเป็นเรื่องครับ

ไปๆมาๆก็เลยมักมีการอ้างถึงทำนองว่า
    " อย่ามาโพสต์กระทู้ที่ต่อว่าแบรนด์ canon ในห้องนี้จะโดนว่า ฯลฯ "
    บางทีก็ออกตัวทำนองว่าคงจะโดนพลพรรคบูชาหนอนเข้ามารุมเฉ่ง ฯลฯ

ผมอ่านแล้วเสียใจหน่อยๆครับที่คนที่เข้ามาใช้ Canonclub แห่งนี้เป็นที่ระบายความรู้สึก
    หรือต่อว่าคนทั้งห้องแบบเหมารวมเสียอย่างนั้น
    ( แทนที่จะแสวงหามิตรภาพ , ความสุขจากการถ่ายภาพนะครับ )

คำพูดทำนองนี้ผมไม่ทราบว่าเพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆอ่านแล้วรู้สึกอย่างไรครับ ?
    ขอความเห็นกันบ้างครับถ้ามีแง่มุมที่สร้างสรรค์และไม่ชวนทะเลาะบานปลาย

ส่วนตัวผมเองนั้น
    ขอมองในมุมของผมเองดังนี้

- การเข้ามาต่อว่าเรื่องบริการของศูนย์หรือข้อบกพร่องของกล้องรุ่นใดๆควรจะทำได้ตามสะดวกและความบริสุทธิ์ใจครับ

ขอร้องเพื่อนสมาชิกที่ได้อ่านพบให้ความคิดเห็นช่วยเหลือกันไปตามประสบการณ์ของแต่ละท่าน
    ถ้าผมอ่านเจอผมก็จะพยายามแสดงความคิดเห็นที่คิดว่าเป็นประโยชน์ครับ

- อย่าลืมว่าที่นี่ไม่ใช่ศูนย์บริการครับ

บาง Login คิดว่าที่นี่เป็นศูนย์บริการหรืออย่างไรผมก็ไม่แน่ใจนะครับ

บางคนเข้ามาก็ใส่ๆๆ ( เหมือนกับห้องนี้เป็นตัวแทนศูนย์บริการซะงั้น )

เพื่อนสมาชิกทั่วไปไม่รู้ว่า Login นี้มีความเข้าใจในเรื่องกล้องมากน้อยเพียงใด
    ภาพประกอบการพิจารณาก็ไม่มี
    และไม่ได้ให้ที่มาที่ไปที่ชัดเจนจนพอจะวิเคราะห์หาต้นเหตุได้

แบบนี้ต่อให้ตัวจริงโปรแค่ไหนก็ต้องถือว่าตกการสื่อสารครับ
    เพราะเริ่มต้นก็พูดไม่รู้เรื่องแล้ว

และพอเจอความคิดเห็นของสมาชิกบางท่านที่เลือดร้อนมันก็กลายเป็นกระทู้ชวนทะเลาะ

ไปๆมาๆก็เสียบรรยากาศหมดครับ ( ทั้งๆที่พวกเรารักการถ่ายภาพด้วยกันแท้ๆ )

กระทู้แบบนี้ชักจะมีบ่อยขึ้นด้วยนะผมรู้สึกอย่างนั้น

กล้องไม่ดี ศูนย์ไม่ดีก็บ่นศูนย์ + บ่นกล้องเถอะครับ
    อย่ามาว่ากราดใส่พวกเรากันเองเลย

อย่าลืมว่าที่นี่เป็น Canon club
    ซึ่งแนวโน้มเป็นที่รวมของผู้ใช้แบรนด์นี้และมีผู้ชอบใจมันอยู่ตามสมควร

ผู้ตั้งกระทู้ต่อว่าจะถูกแสดงความคิดเห็นขัดแย้งบ้างก็น่าจะพอทำใจนะครับ
    ( และผมเชื่อว่าตั้งกระทู้ต่อว่ากล้องแบรนด์อื่นๆในห้องย่อยนั้นๆ  ก็อาจเจอหนักกว่านี้ก็เป็นได้ด้วยซ้ำเมื่อเทียบกับปริมาณสมาชิก )

จึงไคร่ขอให้ผู้ตั้งกระทู้คำนึงด้วยนะครับว่าห้องนี้ไม่ใช่ศูนย์บริการ
    ไม่ได้รับเงินสนับสนุนใดๆจากทาง Canon
    ( มีแต่จะเสียสตางค์กัน 555 )

ที่สนับสนุนรางวัลในการจัดกิจกรรมของห้องเสมอมานั่นก็ร้านของเฮียกล้องเก่าครับไม่ใช่ทาง Canon แต่อย่างใด

ดังนั้นจึงหวังว่าผู้ตั้งกระทู้ลักษณะนี้ท่านต่อๆไป ( เชื่อว่ามีมาอีกแน่ๆครับ )
    อย่ากราดชกมั่วซั่วครับ

คนที่คุณว่า + หงุดหงิดใส่ อันที่จริงอาจเป็นคนที่ชี้ให้คุณเห็นปัญหาและหาทางออกที่ดีสุดให้ก็เป็นได้

เลือกจุดยืนไห้ถูกครับอย่าขีดวงแค่ปัญหาของตัวเองแล้วบังคับคนอื่นต้องเห็นเหมือนตัวฉัน
    ถ้าไม่ใช่แปลว่าแกเป็นพวกบูชาหนอน

แบบนี้เด๋วก็ตีกันเละน่ะครับ
    ( กระทู้แบบนี้ชอบมี Login แปลกไม่คุ้นเข้ามาแจมสุมไฟด้วยเสมอ หยอกเย้า )

กระทู้ยาวมากแล้วขอสิ้นสุดความคิดเห็นแต่เพียงเท่านี้ก่อนครับ

ขอย้ำว่า ความคิดเห็นผมย่อมเป็นของผมคนเดียว
    เป็นอิสระจากห้องย่อยหรือเว็บอันใด

ถ้าผมเอียงผมก็เอียงเฉพาะตัวผม
    ไม่ได้เป็นความคิดเห็นของห้องหนอน

หวังว่าคนที่ไม่ถูกใจในความคิดเห็นของผมจะไม่เอาไปพูดทีหลังหรือลับหลังว่าห้องหนอนคิดแบบนั้น หรือทำแบบนี้

เพราะห้องมันเป็นนามธรรมครับ

ห้องมันแสดงความคิดเห็นเองไม่ได้  ความคิดเห็นที่อ่านเจอก็ล้วนเป็นยของเพื่อนสมาชิกแต่ละคน
    การแสดงออกก็ต่างๆกัน

ดังนั้นขอร้องว่าอย่าเหมารวมครับ

ไม่รู้ล่ะผมเล่นห้องราชดำเนินมาก่อนนานแล้ว
    ใครมาว่าเหมารวมซี้ซั้วคราวหลังเจอกระทู้ไหนล่ะก็ผมซัดกระจาย mad

พอแล้วครับของขึ้นเดี๋ยวพิมพ์ๆไปแล้วจะไม่สร้างสรรค์ 5555

จากคุณ : ตอสระอือ - [ 12 มี.ค. 51 17:41:26 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom