Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

มานั่งคุยกันดีกว่าครับ อยากแลกเปลี่ยนความเห็น ครับ

หลังจากที่นั่งอ่านกระทู้บ่นๆ ว่าของอันนี้ไม่ดี อันนั้นไม่โดน อะไรต่างๆนาๆ

เลยมานั่งคิดว่า ของดีๆมันทำใ้ถ่ายภาพดีขึ้นไหม ตอบว่าจริงครับ ถ้าหากว่า 2คนมีความสามารถที่เท่ากัน แล้วอุปกรณ์ต่างกัน ของดีกว่า มันก็แจ่มกว่าอยู่แล้ว

แล้ว คนธรรมดาๆ แบบเราละ ไม่สามารถที่จะซื้ออุปกรณ์แพงๆอะไรขนาดนั้นได้แล้วเนี้ย เราจะถ่ายภาพไม่สวยเลยหรอครับ คำตอบ คือ ไม่จริงหรอกครับ ผมพบเห็นคนมากมาย ไม่ได้ใช้ของแพงอะไรเลย แต่ภาพที่ได้นั้นมันดูแ้ล้วมีความรู้สึกครับ สื่อสารได้ดี ไม่ใ่แค่ว่า เป็นเพียงการกดชัตเตอร์ อย่างเดียว

เคยไหมครับ ที่ตอนถ่ายถาพ คุณใส่อารมณ์แะความรู้สึกลงไปตอนจะถ่าย ผมไม่รู้หรอกครับ แต่ผมก็ยังเชื่ออยู๋ทุกวันนี้ ว่า ภาพถ่ายที่ีดีนั้น มันเป็นภาพที่มีจิตวิญญาณของผู้ถ่ายลงไป

เป็นสิ่งที่อาจารย์ปู่สอนผมแทบทุกครั้ง เขายังพูดกับผมอีกว่า "ภาพถ่าย ไม่จำเป็นหรอกนะที่จะต้องคมชัด ทุกภาพ เพราะบางที่ ความคมชัดมันทำลายความหมายของภาพไป ถ้าไม่ใช่ลองดู"  

ตอนแรกผมก็ไม่เข้าใจหรอกครับ แต่พอผมมาถ่ายจริงๆ พบว่ามันเป็นเรื่องจริงเลยครับ เอาแค่ให้มันพอชัด ก็พอครับ มันสวยกว่าเยอะเลย

ผมว่าสุดท้ายแล้วนั้นความหมายของภาพนั้น มันคงต้องให้แต่ละคนหาความหมายของมันครับ ไม่อย่างนั้นแล้ว มันคงไร้ความหมายละมั้งครับ

แล้วน้าๆละครับ คิดว่ายังไง

ผมว่ามันอยู๋ที่ความสุขตอนที่ถ่าย และจิตวิญญาณของภาพนั้น

แก้คำผิดครับ

แก้ไขเมื่อ 14 มี.ค. 51 14:20:40

จากคุณ : nod_dice - [ 14 มี.ค. 51 14:20:15 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom