Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

D80 กับคำถามมากมาย Lens & Flash

หลังจากสับสนอยู่นานระหว่าง 450D, 40D และ D80 ก็ตัดสินใจเลือก D80 ในที่สุด ตอนนี้ก็เพิ่งจะเข้าใจคำพูดที่เค้าว่า "ไม่ผิดหวัง" จริงๆครับ ขนาดถนัดกำลังดี สีสันถูกใจ ^^

เข้าเรื่องๆ

คือตอนนี้ผมมี เลนส์ 50/1.8 และก็ Kit 18-135 ครับ เน้นถ่าย Portrait ซะ 80% ที่เหลือเป็นอื่นๆ ครับ Life Landscape Macro etc. สำหรับ 50/1.8 ใช้สำหรับถ้าอยากให้ละลาย และแสงน้อยจริงๆ เท่านั้น (แอบอึดอัดที่ซูมไม่ได้ ไม่แน่ใจว่าถ้า เป็น Tam 17-50 Sig 18-50 หรือ Nik 17-55 จะตอบสนองตรงนี้ได้ไหม ทั้งหลังละลาย และ Fกว้างทำให้ถ่ายตอนแสงน้อยไม่ค่อยมัว (เอ... หรือว่า VR ก็ช่วยได้รึป่าวครับ?) เพราะว่าส่วนใหญ่ถ่ายตอนเย็น ไม่ก็ตอนมืดจริงๆ

ปัญหาที่ติดอยู่และอึดอัด
    1. ส่วนใหญ่ถ่ายตอนแสงน้อย ไม่ก็มืด ทำให้มัวบ่อยมาก เลยต้องใช้ 50/1.8 แทน (แต่ก็มัวอยู่ดี แต่น้อยลง)
    2. 50/1.8 ไม่สามารถซูมได้ ค่อนข้างอึดอัด เวลาอยากถ่ายให้หลังละลายด้วย

คำถามนะครับ
    1. ไม่ทราบว่า เลนส์ Nik 18-200VR จะสามารถทำหลังลายได้มากน้อยเพียงได้ครับ มากกว่า 18-135 จนเห็นว่าแตกต่างรึป่าว (คิดว่า 18-135 ก็ครอบคลุมในความต้องการที่ผมใช้แล้วครับ เพียงแต่ว่าขาด VR เท่านั้นเอง)
    2. จะคุ้มไหมครับถ้าผม เปลี่ยนจาก 18-135 ไปเป็น 18-200VR ( a - เพื่อหลังเบลอ, b - ลดสั่นตอนแสงน้อย และก็ c - ครอบคลุม) ** ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องไหมว่า ถ้าเป็นตอนกลางวัน 18-200VR กับ 18-135 ก็คมและก็สวยงานเพียงพอ ไม่จำเป็นต้องไปใช้ F2.8(ที่กล่าวมาแล้วข้างต้น) ก็ได้เปลืองป่าวๆ ถ้าผมต้องการแค่ a กับ b
    3. ถ้าผมจะซื้อ Nik 70-300VR มาเพื่อถ่าย Portrait จะคุ้มไหมครับ เพราะว่าหลายคนแล้วแนะนำว่าเหมาะกับ Portrait มาก หลังละลายได้ใจ (อาจจะเอาไปส่องสัตว์ ถ่าย Macro ไกลๆ ด้วยเล็กน้อย) หรือว่าถ้าผมซื้อ 18-200VR ก็เพียงพอแล้ว (เอ...ถ้าซื้อทั้ง 18-200VR และ 70-300VR จะซ้ำช่วงกันมากมายไหมนะ)

**ทำความเข้าใจก่อนไปต่อครับ - กะว่าถ้าซื้อ 70-300VR คงไม่เอา 18-200VR แต่ว่าถ้าเอา 18-200VR คงขาย 18-135 ทิ้ง**

ไปต่อครับ ^^"

4. Tam 17-50 กับ Nik 17-55 แตกต่างกันมากไหม ในเรื่องของ คุณภาพที่ออกมา (เห็นชัดไหม) ราคาไม่ต้องพูดถึงนะครับ ^^"
    5. แฟลชนี่จำเป็นต้องรีบซื้อไหมครับ แตกต่างกับกับแฟลชหัวกล้องเยอะไหม แค่ที่มีก็เพียงพอต่อการใช้ทั่วไปรึป่าว (ไม่ได้ออกงานนะครับ) ถ้าจะซื้อคงเลือก SB800 เอ....หรือว่า SB600 ก็พอครับ
    6. ควรซื้ออะไรก่อนดีครับ ระหว่าง แฟลชกับเลนส์

อาจจะยาวไปนิด แต่รบกวนน้าๆ ช่วยตอบกันทีนะครับ^^"

เด๋วไว้วันหลังถ่ายสวยเมือ่ไหร่จะมาจ่ายค่าสมัคร Club นะ รอแฟนยอมให้โชว์รูปก่อน^^

ขอบคุณครับ

จากคุณ : Pics_โกโร่ - [ 27 มี.ค. 51 16:05:15 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom