Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

อยากได้ External HDD ไว้เก็บรูปครับ ขอความเห็นหน่อย

ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้นะครับ
    แต่ตอนนี้ HDD ในเครื่องเต็มแล้วครับ (สองลูกประมาณ 180 GB)
    เลยคิดว่าจะเพิ่ม HDD ใหญ่ๆ สักลูกไว้เก็บไฟล์รูปภาพ
    ทีแรกว่าจะเพิ่มในเครื่องเลย แต่มีคน(ที่กำลังเห่อลูกสาว)บอกว่า
    ถ้าเป็น External น่าจะปลอดภัยกว่า เพราะจะใช้ทีถึงเอามาเสียบ
    ตัวดิสก์ก็ไม่ต้องทำงานตลอดเวลา
    ก็เห็นด้วยในระดับนึงครับ

แต่พอจะซื้อเข้าจริงๆ ดันไม่มีเงินครับ อิอิ
    ค่าเทอม ค่าเช็ครถ ค่าซ่อมโน้ทบุ๊ค ฯลฯ
    เลยยังซื้อไม่ได้ ก็เลยมีเวลา ก็เลยมาปรึกษาชาวหนอนดู หนอน
    ตั้งใจไว้ว่าจะเอาขนาดสัก 250GB ตามที่มีบางคนแนะนำ อิอิ

แต่ตอนนี้ผมมี 3 ตัวเลือกครับ
    อยากให้เพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยกันแนะนำหน่อย
    ว่าแต่ละท่านเห็นว่ายังไงดีกว่ากัน

1. ใช้ external case + HDD ของ PC
    น่าจะเสถียรกว่า ต้องเสียบไฟ ตัวใหญ่
    อ่านการ์ดโดยตรงไม่ได้

2. ใช้ external case + HDD ของ notebook
    ตัวเล็ก พกง่าย อ่านการ์ดได้โดยตรง ใช้เวลาไปเที่ยวได้
    เวลารับงานก็เอาไว้โหลดการ์ดได้เลย

3. เพิ่ม HDD ในเครื่องนั่นแหละ
    ถูกดีไม่ต้องซื้อเคสใส่ ยังไงก็ไม่น่าจะพังมั้ง...

เป็นความเห็นของผมเองนะครับ ผิดถูกยังไงช่วยชี้แนะด้วยครับ...

ขอบคุณครับ...

จากคุณ : w@@n - [ 31 มี.ค. 51 11:42:01 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom