Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

1D MkII หรือ 40D ดีครับ

คือผมกำลังลังเลอยู่น่ะครับ ว่าจะเอาตัวไหนดี
    ต้องบอกก่อนว่าผมถ่ายรูปเพื่อความสุขของตัวเอง ไม่ได้รับงานหรือหาเลี้ยงชีพจากการถ่ายรูปแต่อย่างใดครับ

ผมใช้ 1D MkII อยู่ครับ ระยะหลังๆผมไม่ค่อยได้ออกไปถ่ายรูปเลย ก็จะมีเอากล้องมาถ่ายเล่นบ้าง แต่ไม่ได้ไปออกทริปถ่ายรูป ส่วนใหญ่มันก็นอนอยู่ในตู้กันความชื้นล่ะครับ

แล้วผมเองก็ห่างๆเรื่องกล้องไปด้วย หลังๆมาเริ่มกลับมาถ่ายรูปใหม่บ้าง ดูๆอุปกรณ์ว่ามีอะไร ไปถึงไหนกันแล้ว เห็นว่า 40D นี่น่าสนใจมาก คิดจะซื้อครับ แต่ไม่รู้ว่าจะซื้อมาเป็นตัวที่สองหรือขาย 1D MkII แล้ว ซื้อ 40D ดี

ข้อดีของ 1D MkII over 40D
    1. Crop factor 1.3
    2. Weather Seal
    3. Burst 8.5 fps
    4. จุดโฟกัส 45 จุด
    5. 100% Viewfinder
    6. ใส่ การ์ดได้ทั้ง CF และ SD พร้อมกัน

ข้อดีของ 40D over 1D MkII
    1. Live View
    2. จอ LCD ใหญ่กว่า
    3. DIGIC III
    4. EOS Integrated Cleaning System
    5. 10.1 MP
    6. 14 Bit Color
    7. เป็นผลมาจากข้อ 3 ลองถ่ายรัวดู 40D ประมวลผลได้เร็วกว่า 1D MkII

แต่ยังไม่รู้จะยังไงเลยครับ คือตอนนี้มีเลนส์ ทั้งหมด 4 ตัว คือ
    17-40
    24-70 2.8
    70-200 2.8 IS
    50 1.4

ถ้าเอา 40D มา คงต้องหา 10-22 ซักตัวครับ แต่ยังไม่เคยเห็นภาพจาก 10-22 แบบที่ยังไม่ได้ process เลยครับ
    ไม่รู้ว่าจะปล่อยตัวเก่า ได้ประมาณ 6หมื่นกว่าๆ แล้วเอาเงินไปซื้อ 40D หรือเก็บเอาไว้ดีอ่ะครับ แต่คิดว่าถ้าเก็บไว้แล้วได้ 40D มาก็คงใช้แต่ 40D แน่ๆเลย เพราะ 1D MkII มันหนัก
    แต่อีกมุมหนึ่ง คิดแล้วก็เสียดายอยู่เหมือนกันทั้งๆที่ 1D MkII ยังถ่ายไปไม่เกิน 1หมื่น 5พัน รูปเอง ต้องขายซะแล้ว

ช่วยผมคิดหน่อยนะครับ

จากคุณ : Sherlockoam - [ 1 เม.ย. 51 23:02:07 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom