Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับฟิลเตอร์ติดหน้าเลนส์อ่านไปอ่านมาชักงงครับ ช่วยตอบคำถามหน่อย

เท่าที่ทราบหลักๆ ที่นิยมใช้ติดหน้าเลนส์กันคือ ฟิลเตอร์ Protect, UV, NC และ C-PL  ตามที่ผมเข้าใจคือ Protect หน้าที่ของมันตามชื่อเลยคือป้องกันหน้าเลนส์, UV คือป้องกันแสง UV เข้ามาทำลายอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ภายในตัวกล้อง, NC อันนี้ผมไม่รู้จริงๆ ครับไว้ทำไรเอ่ย และ C-PL ตัดแสงสะท้อนและเพิ่มสีโดยเฉพาะสีฟ้า นิยมใช้เวลาไปทะเล
    คำถามมีดังนี้ครับ

1. ฟิลเตอร์ใดกันแน่ที่ควรใช้ติดหน้าเลนส์ไว้ตลอด Protect, UV หรือ NC ครับ
    2. ฟิลเตอร์ NC คือ ฟิลเตอร์ไว้ทำอะไรครับ อันนี้ผมไม่รู้เลย
    3. เท่าที่ดูตามเว็บร้านค้า ทำไมฟิลเตอร์ของ Nikon จึงไม่มีฟิลเตอร์ Protect ให้เห็นเลย เห็นแต่ NC ครับ หรือมันคือตัวเดียวกันแต่ใช้คำย่อต่างกัน
    4. เราสามารถใช้ฟิลเตอร์ต่างค่ายใส่ได้มั้ยครับ เช่น ผมมีเลนส์ 17-40L ของหนอน หน้า 77 มม. ไปซื้อเอาฟิลเตอร์ C-PL II ของนิค่อนมาใส่  ...

ขอบคุณผู้มาให้ข้อมูลทุกคำตอบครับ..

จากคุณ : nayaon - [ 11 เม.ย. 51 14:52:10 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom