Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอคำแนะนำหน่อย pana TZ15

อยากได้ panasonic DMC-TZ5/15
    ที่ชอบรุ่นนี้เพราะประทับใจเรื่องการซูม ซูมได้ตั้ง 10X optical แล้วที่สำคัญขนาดเล็ก พกพาได้ง่ายสะดวกดี
    เท่าที่อ่านประสิทธิภาพให้มาก็ดูว่าเยอะกว่ารุ่นอื่น ได้เปรียบเรื่องการถ่ายย้อนแสง ISO ได้หลายค่า แต่ไม่รู้ว่า noise เป็นไงนะครับ รู้สึกว่ามันมีโปรแกรมลบ noise ที่อ่านมา แล้วความเร็วชัตเตอร์ก็หลากหลายนะ แล้วก็อีกมมากมายนะที่ตัดสินใจเลือก แต่รู้สึกว่าไม่มี ระบบแมนนวล ก็เลยยังลังเลอยู่
    จริงๆ อยากได้แบบ Canon S5Is แต่ติที่ว่ามันใหญ่ มีกล้องที่มีประสิทธิภาพแบบนี้แต่ว่าขนาดเล็กมั๊ยครับ
    เพราะตอนนี้เท่าที่ดูว่า ประสิทธิภาพใกล้เคียงกับ Canon S5Is แต่ขนาดเล็กมีแต่ panasonic DMC-TZ15 ผมกะเอาไว้ใช้กล้องถ่ายเก็บพวก lab และ case ตอนเรียนก็เลยต้องเอาแบบพกสะดวกหน่อย แต่ว่าตอนไปเที่ยวก็อยากได้กล้องแจ๋วๆ ไว้เล่นซักตัว แบบลองถ่ายตามเทคนิคต่างไลกๆน้อยๆแต่อยากให้สองอย่างนี้อยู่ในตัวเดียวกันจังเลย

ผมขอถามว่า
    1. พานาเสียง่ายจริงมั๊ย มีเพื่อนเคยบอกว่าเสียง่าย ไม่ทน
    2. ภาพของพานาเป็นไงบ้าง สวยมั๊ยหากเทียบกับรุ่นอื่น
    3. มีรุ่นอื่นที่ใกล้เคียงแบบนี้มั๊ยครับ
    4. มีคนบอกว่า รุ่นนี้แบตหมดง่ายครับ จริงมั๊ย

ตอนนี้มีวางขายหรือยังครับ ที่ไหนถูก ผมจะได้ไปถอย หากไม่มีเพื่อนๆ ในนี้ทักท้วง

ช่วยตอบให้ผมหน่อยนะครับ ผมกำลังจะซื้อเร็วๆ นี้ เพราะจะไปเทียวเดือนหน้านี้ครับ กะถอยไปลองของซะหน่อย ก่อนเปิดเทอม ที่ผ่านมาใช้ canon A80 ถูกใจมากๆ แต่ตอนนี้เสียแล้วอยากได้ใหม่ แต่ของแคนอนที่เคยประทับใจ ตอนนี้ไม่มีรุ่นไหนถูกใจเลยครับ

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

แก้ไขเมื่อ 20 เม.ย. 51 22:25:26

จากคุณ : frAmed xviii - [ 20 เม.ย. 51 22:17:17 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom