Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ค่อนข้างสับสนในเรื่องการล็อกค่าแสงกับการชดเชยแสงครับ

ผมเข้าใจอย่างนี้นะครับคือ เป็นเพราะกล้องจะมองสีต่างๆ เป็นค่าสีเทากลาง 18% ด้วยเหตุนี้เราจึงต้องมีการชดเชยแสง หรือมีการกำหนดว่าตรงจุดใดที่เราจะกำหนดให้กล้องมองเป็นสีเทากลาง 18% นั่นคือการล็อกค่าแสง คำถามคือว่า

1. สมมติเราล็อกค่าแสงแล้วจำเป็นต้องชดเชยแสงอีกหรือไม่.. ผมยังสงสัยครับว่าจำเป็นหรือไม่ที่เราจะต้องล็อกค่าแสงในบริเวณที่มีความใกล้เคียงกับสีเทากลางเสมอไป เช่น บริเวณท้องฟ้าวันฟ้าโปร่ง, พื้นหญ้าสีเขียว, ใบหน้าคน หรือหลังมือของชายไทยผิวปกติ เป็นต้น ถ้าเราล็อกค่าแสงที่จุดสีขาวเสียเลย แล้วชดเชยแสงเอาจะได้มั้ย หรือในทางกลับกันเราล็อกค่าแสงในบริเวณสีดำแล้วชดเชยแสงเอาได้มั้ย
    2. แต่ถ้าสมมติว่าคำตอบในข้อหนึ่งคือ ได้สิ... คำถามต่อมาก็คือ แล้วทำไมเราต้องไปล็อกค่าแสงให้วุ่นวายครับ ทำไมเราไม่ชดเชยแสงไปเลย เช่น สมมติเราเห็นพื้นที่โดยรวมเป็นสีขาว เราก็ชดเชยไปเลย +2 จริงๆ หลักปฏิบัติเค้าทำอย่างไรครับต้องล็อกค่าแสงก่อน หรือว่าชดเชยแสงกันได้เลย
    3. ปัญหาอีกอย่างหนึ่งครับ สมมติว่าผมทำตามวิธีที่หนึ่งคือต้องล็อกค่าแสงก่อน แต่คราวนี้ผมไม่ได้ล็อกที่จุดที่คิดว่าเป็นสีเทากลาง คือสถานการณ์นั้นหาสีที่ใกล้เคียงไม่ได้ ผมจึงต้องชดเชยแสง (ตามความเข้าใจของผมนะครับไม่รู้ถูกหรือเปล่า) ปัญหาคือพอกดปุ่มดอนจัน เพื่อล็อกค่าแสงในจุดที่ต้องการแล้ว ถ้าเราเผลอขยับกล้องขึ้นลงหรือแพนซ้ายขวา ขณะที่เรากำลังหมุนแป้นวงแหวนเพื่อปรับการชดเชยแสงนั้น อยากทราบว่าผลจะทำให้การล็อกค่าแสงดังกล่าวเปลี่ยนไปหรือไม่ (คำถามนี้เกิดขึ้นเพราะผมมักจะกระดกกล้องขึ้นลงระหว่างหมุนหาตำแหน่งชดเชย เพราะแผงจอแอลซีดีมันอยู่ด้านบน (40D) จึงต้องแหงนกล้องเอียงเข้าหาตัวครับ..

ช่วยอธิบายหน่อยครับยังมือใหม่อยู่เลย ถ้ามีอะไรที่ไม่ตรงตามความเป็นจริง ช่วยกรุณาชี้ทางสว่างให้ผมด้วยครับ..

จากคุณ : newcomer - [ 22 เม.ย. 51 20:40:18 A:222.123.14.98 X: TicketID:095694 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom