Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

คำถามเกี่ยวกับเรื่องการวัดแสง (อีกแล้ว)

ตอนนี้ผมกำลังเริ่มหัดใช้และเรียนรู้วิธีการวัดแสงแบบต่างๆ ตามประเภทและสถานการณ์ที่พบครับ จริงๆ ผมได้ศึกษาจากผู้รู้หลายท่านและตำรามาบ้างแล้ว แต่ยังไม่เคยนำไปปฏิบัติจริงๆ จังๆ เสียที

ลองมาดูที่ผมสรุปความเข้าใจของผมหน่อยครับว่าถูกต้องหรือไม่

วัดแสงแบบเฉลี่ยทั้งภาพนั้น จะใช้ในกรณีทั่วไป ถ่ายตามแสง หรือพื้นที่ในภาพนั้นไม่มีความเปรียบต่างของแสงมาก
    วัดแสงแบบเฉลี่ยหนักกลาง ใช้ถ่ายภาพที่มีวัตถุขนาดใหญ่ เพื่อเน้นความสำคัญที่กลางภาพ
    วัดแสงแบบเฉลี่ยเฉพาะส่วนและเฉพาะจุด ใช้ในกรณีต้องการถ่ายภาพในสถานการณ์ที่มีความเปรียบต่างของแสงมากๆ เช่น สว่างจ้า และมืดมากอยู่ในภาพเดียวกัน ซึ่งจะพบมากในกรณีเราถ่ายย้อนแสง..

1. ตามที่กล่าวมาผมเข้าใจระบบวัดแสงถูกต้องหรือไม่ หรือหากมีอะไรเพิ่มเติมได้นะครับ..
    2. จากที่ได้อ่านและเข้าใจในเชิงทฤษฎีระดับหนึ่งแล้ว ก็เลยนำไปปฏิบัติจริง แต่พบว่ายังไม่สามารถแยกความแตกต่างของการวัดแสงแบบต่างๆ ได้อย่างชัดเจนครับ...ดังนั้นขอรบกวนหากมีอาจารย์ถ่ายภาพ หรือท่านที่มีความรู้ผ่านมา รบกวนท่านช่วยกำหนดแบบฝึกหัดในการฝึกถ่ายภาพในแต่ละแบบให้ได้นำไปลองฝึกเพื่อให้เห็นผลในทางปฏิบัติได้มั้ยครับ จุดประสงค์คือผมต้องการเข้าใจระบบของมัน พอเข้าใจแล้วจะได้เลือกใช้งานได้ถูกและไม่ใช่รักจำมาโดยไม่เข้าใจครับ....ขอบพระคุณล่วงหน้าอย่างมากเลยครับ
    3. ผมยังไม่เข้าใจในทางปฏิบัติจริงๆ นั่นล่ะ ยกตัวอย่างเช่น สมมติว่าเราวัดแสงเฉลี่ยหนักกลาง ตามที่เข้าใจก็คือ มันจะให้ความสำคัญกับภาพในตำแหน่งกึ่งกลางภาพแล้วค่อยเฉลี่ยน้ำหนักลดลงไปจนถึงขอบภาพ นั่นหมายถึงว่า ขอบภาพมันจะมืดหรือครับ และกลางภาพจะสว่างชัด มันจะไปเหมือนการเกิด Vignette หรือเปล่า เห็นอาการผมสับสนมั้ยครับ...ช่วยชี้ทางสว่างหน่อยครับ..

ขอบพระคุณทุกท่านครับ..

จากคุณ : newcomer - [ 24 เม.ย. 51 12:35:40 A:117.47.170.243 X: TicketID:095694 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom