Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

AF confirm Adapter ช่วยได้มากกว่า Split image focusing screen หรือไม่สำหรับคนตาสั้นและเอียง

ถามยาวเลย ขออภัยนะครับ
    ผมสายตาสั้นประมาณ 250 และเอียงด้วย ตอนนี้มีเลนส์ contax คาดว่าจะใช้ใน Canon 40D ตั้งใจจะติด split image focusing screen เพื่อช่วยโฟกัส ไม่ทราบว่าเปลี่ยน focusing screen หรือติด AF confirm adapter
    ดีกว่า หรือติดมันทั้งคู่ไปเลย ขอคำแนะนำด้วยครับ

ส่วนนี้ผมลอกมาจาก บ้านผีสิง
    a.     Autofocus (AF) is not available;
    b.     Stop-down metering is used. Spot metering mode does not work properly.
    c.      Although it is possible to use the A (aperture-priority AE) mode in auto exposure, the aperture display is not available.
    d.     In the P (Program AE), or S (Shutter speed-priority AE) mode, the shutter releases, but the auto exposure control does not work.
    e.     The distance scale on the  lens might not indicate the actual distance.
    f.       Please installing / uninstalling the adapter after turning off the camera.
    g.       The eos autofocusing system doesn’t support as less as F5.6.  Before your capturing you have to focusing with MAX aperture and stop down to capturing.

แปลคร่าว ๆ ได้ว่า
    1.) ออโต้โฟกัส ของกล้องจะไม่ทำงาน (เป็นเรื่องปกติของ adapter อยู่แล้วใช่ไหมครับ)
    2.) ช่วงประโยคแรกไม่เข้าใจว่าคืออะไร แต่ไม่ชอบใจที่ว่า การวัดแสงแบบเฉพาะจุดจะทำงานได้ไม่สมบูรณ์ (อยากถามว่า เป็นเหมือนกันหมดหรือเปล่าครับ)
    3.) ในระบบ AE จะไม่โชว์ค่า รูรับแสง (เรารู้ค่ารูรับแสงเพราะเราปรับเองอยู่แล้ว เป็นเรื่องปกติใช่หรือไม่ครับ)
    4.) Program AE หรือ Shutter Priority ก็ไม่น่าจะเป็นปัญหา เพราะเราต้องใช้การตั้งรูรับแสงก่อน เพื่อให้กล้องคำนวณความเร็วชัตเตอร์ให้อยู่แล้ว ใช่หรือไม่ครับ
    5.) และ 6.) ผ่าน
    7.) อันนี้งงครับ หมายความว่าถ้าเราตั้งค่ารูรับแสงที่น้อยกว่าหรือเท่ากับ f/5.6 เช่น f/8 , f/11 กล้องจะไม่สามารถโฟกัสให้ได้ จำเป็นต้องตั้งค่ารูรับแสงที่กว้างที่สุดเช่นที่ f/2 แล้วถึงค่อยเปลี่ยนค่ารูรับแสงที่ต้องการตอนจะลั่นชัตเตอร์
    ผมสับสนแล้วครับ ถ้าเราต้องปรับรูรับแสงให้กว้างสุดไว้เพื่อให้กล้องโฟกัสได้ ตอนที่กล้องโฟกัส จะคำนวณความเร็วชัตเตอร์ให้ด้วย อย่างนี้ก็ไม่สามารถจะรู้ค่าความเร็ว
    ชัตเตอร์ที่สัมพันธ์กับหน้ากล้องจริง ๆ ที่เราต้องการซิครับ
    8.) จริง ๆ แล้วมันมี AF confirm adapter C/Y to Canon ที่ใช้งานได้ดี ๆ บ้างหรือเปล่า ถ้าแนะนำคนขายที่บ้านผีสิงทั้ง adapter ธรรมดา และแบบ AF confirm ด้วยก็ดีครับ
    9.) เลนส์ที่ผมมี 50 mm. f/1.7 ไม่รู้ว่าคนสายตาสั้นอย่างผม จะเล็งโฟกัสด้วย split image focusing screen แบบหวังผลได้หรือเปล่าครับ

จากคุณ : จรัลฯ - [ 13 พ.ค. 51 17:07:00 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom