Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอคำแนะนำหน่อยค่า เกี่ยวกับน้ำหนักของกล้อง+เลนส์ กับการปรับแต่งภาพ

มี 2 คำถาม ที่อยากได้คำแนะนำจากคนเล่นกล้องด้วยกันค่ะ

คำถามแรก
    มีวิธีรับมือยังไง กับการที่ต้องแบกกล้อง + เลนส์ ทั้งใหญ่และไม่ใหญ่ เป็นเวลานานๆ คะ
    อยากทราบว่ามีการออกกำลังกายใดๆ เป็นพิเศษรึเปล่า
    เนื่องจากเป็นคนตัวเล็กมั้งคะ ถือแค่ canon 350D + 55-250IS + 430EF กับกระเป๋ากล้องไว้เก็บของจุกจิก
    แบกอยู่นานประมาณ 6-7 ชั่วโมงได้ โดยไม่ได้นั่งเลยค่ะ
    หลังเสร็จงาน รู้สึกเหนื่อยแทบขาดใจ มือแทบจะยกไม่ขึ้น ล้าไปหมดทั้งตัวเลยค่ะ

อ่อ กล้องยกถ่ายเกือบตลอด 7 ชั่วโมงที่บอกค่ะ

พี่ๆ ที่ต้องถ่ายงานแบบนี้บ่อยๆ รับมือกับน้ำหนักกล้องยังไงคะ?

คำถามที่สอง
    พอดีว่ามือใหม่ในการใช้แฟลชพอสมควร ตอนถ่ายภาพที่มีแสงเพียงพอแล้ว กลับไม่ได้ปิดแฟลช
    ทำให้วัตถุที่ต้องการถ่ายในภาพมันขาวจ้า เว่อร์ไปมากๆ เลยค่ะ
    โดยที่ฉากหลังยังสวยงามเป็นที่พอใจอยู่ค่ะ

คำถามนี้อยากถามว่า จะปรับแต่งในโฟโต้ชอบยังไง ให้วัตถุมีรายละเอียดกลับคืนมาคะ

ปล. ถ่ายใหม่ไม่ได้ค่ะ เพราะเป็นงาน event มีหนเดียว จบแล้วจบเลย
    ตอนถ่ายก็ไม่ได้เช็คภาพเลยค่ะ เพราะลนมากๆ ยิงๆๆๆ ไว้ก่อนกันตาย
    เป็นนิสัยที่แย่มากๆ อย่าทำตามกันนะคะ :P

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำล่วงหน้าค่ะ
    จะเข้ามารับคำแนะนำเรื่อยๆ ค่ะ :D

จากคุณ : ... ฮานะจัง ... - [ 15 พ.ค. 51 20:32:03 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom