Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

รบกวนขอความรู้เรื่องเม้าท์ M-leica กับ Voigtlander หน่อยนะครับ

สวัสดีครับ แอบดูมาสักพักแล้วครับ
    ตอนนี้กำลังหันมาเล่นฟิ์มแบบเป็นจริงเป็นจัง
    เลยขอสมัครเป็นสมาชิกห้องนี้ด้วยคนนะครับ
    เดิมอยู่แต่ห้องมือหมุนครับ
    ยังใหม่กับกล้องฟิล์มมากๆครับ เลยขอถามหลายคำถามหน่อยนะครับ

ตอนนี้ได้บอดี้ Leica M 6 TTL มาแล้วครับ
    แต่หมดตูดไม่มีตังค์พอซื้อเลนส์ Leica ได้ เลยไปจับเอา
    Voigtlander ที่ทำเป็นเม้าท์ M มาลองเล่นดูก่อน

1.-แต่โวคนี่บิด adapter ออกกลายเป็นเม้าท์เกลียว
    นี่ใช่ M42 หรือเปล่าครับ  

2.-ถ้าใช่
    แล้วถ้าผมเอาอแดปเตอร์ดังกล่าวมาใส่เลนส์ 50 ของ M42
    ผมหมายถึงเลนส์ M42 ที่นำมาแปลงใส่ SLR ยี่ห้อต่างๆนะครับ ไม่ใช่ของ โวคที่ทำสำหรับ RF
    (ผมซื้ออแด็ปเตอร์ของโวคสำหรับเลนส์ช่วง 50 มาเพื่อให้เตะเฟรมในวิวของ Leica M เป็นช่วง 50 มา )
    อยากถามว่า เลนส์ดังกล่าวจะโฟกัสอนันต์ได้มั๊ยครับ

3.-และการเล็งภาพซ้อนในวิวของกล้อง จะสัมพันธ์กับเลนส์มั๊ยครับ ผมหมายถึงถ้าเล็งภาพซ้อนทับสนิทดีแล้วภาพจะชัดตรงตามที่เราเล็งมั๊ยครับ

4.-แล้วถ้าผมเอาเลนส์ M42 ช่วงอื่นมาใช้ที่ไม่มีในเฟรมของวิวไฟน์เดอร์ละครับ
    leica ผมเป็น 0.85 ถ้าผมหา M42 ช่วง 21 มาใส่
    ผมจะใช้ hyper focal ได้ตรงตามสเกลของเลนส์หรือเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ
    เพราะตอนนี้ผมยังไม่มี M42 อยู่ในมือให้ลองครับ
    ถ้าใช้ได้จริงล่ะแจ่มเลย M42 มีเยอะแยะจะได้เอามาใช้ถูไถไปก่อนในระหว่างเก็บตังค์ซื้อเลนส์เม้าท์ M จริงๆครับ

จากคุณ : copboyd - [ 25 พ.ค. 51 01:16:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom