Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

"ถ่ายไป บ่นไป" ฉบับเต็มของกระทู้แนะนำที่ถูกแก๊ปมาและโดนลบไปแล้ว . . .

.
    .
    .
    .

เมื่อวานนี้ ...  ผมได้ีัรับการติดต่อ

จากคุณ pathom  เจ้าของบทความนี้  

ให้ช่วยแจ้งลบ กระทู้เดิม

เนื่องจาก เป็นการ  " แก๊ป "  มาลง โดยที่ผู้เขียน ไม่ได้รับรู้  และไม่ได้ให้การอนุญาต แต่อย่างใด

.
    .

แต่เนื่องจากเห็นว่า เป็นกระทู้ ที่ได้รับความสนใจ

และน่าจะ ก่อเกิดประโยชน์ ในการแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ของคนที่รักการถ่ายภาพด้วยกัน

อีกทั้งยังเป็นการพูดคุยแลกเปลี่ยน ประสบการณ์เก่าๆ ของเพื่อนนักถ่ายภาพ รุ่้นก่อนๆ  ที่เคยคุ้นกันมา

จึงได้มอบหมายให้ผม นำมาโพส ใหม่  ใน version เต็ม

ซึ่งเจ้าของบทความ จะเข้ามาอ่าน ในกระทู้นี้ครับ ใครมีอะไร ก็แลกเปลี่ยนพูดคุยกันได้ครับ

ปล. คุณ pathom  เจ้าของบทความ  เป็น พี่ชายกระผมเองครับน้าๆ   เป็นอีกหนึ่งแรงบันดาลใจ

ให้ผมสนใจการถ่ายรูป และคอยให้ ความรู้ คำแนะนำ มาโดยตลอดครับ

ผมเห็นพี่ชายคนนี้ศึกษา เรื่องการถ่ายภาพ

ตั้งแต่ ผมยังจำความไม่ค่อยได้เชียว รับรองความเก๋าในวงการครับ ไม่แพ้ใครแน่ๆ  55

.
    .
    .

ถ่ายไป บ่นไป  Editor's Talk  โดย pathom เวลา 17:52 น.

ผมเป็นตากล้องคนนึงที่เริ่มเข้าวัยเพชรแล้ว (เลยวัยทองมานาน) ผ่านร้อน ผ่านหนาวมาพอสมควร

เคยเป็นประธานชมรม ผูกขาดมันตั้งแต่สมัยมัธยม ถึงมหา ลัย (ขอโม้หน่อยเหอะ)

ส่งงานประกวด ได้รางวัลมาประปราย ฝึกงาน ก็ยัง เลือก ไปฝึกที่ Kodak เล่น online มาตั้งแต่ยุค BBS (ใครจำ photomania bbs ได้ มั่ง)

กลับมาเล่นกล้องอีกครั้งในวัยนี้ แน่นอนว่าโลกเปลี่ยนไปเยอะ คนแก่ก็ต้องขอปรับตัวบ้าง หาอ่านข้อมูลสารพัด ทั้งจากที่นี่ ThaiD, TaKlong ฯลฯ ก็ต้องยอมรับ ว่าเด็กสมัยนี้เก่งกว่าสมัยก่อนมากๆๆๆ

แน่นทั้งข้อมูล และเทคนิคที่น่าสนใจ ข้อดีขอข้ามไป

แต่ขอเอาข้อรำคาญใจสักสองสามข้อมา "ถ่ายไป บ่นไป" หน่อยเถอะ

ว่าเพราะอะไรหนอเด็กสมัยนี้จำนวนไม่น้อยถึงได้...

-บ้ายี่ห้อ-

บ้ากันเหลือเกิน บ้าชนิดที่ว่ายี่ห้อที่ตัวเองใช้เนี่ย มันเป็นยี่ห้อเดียวที่มนุษย์ต่างดาวรับรองแล้วว่าดีที่สุดในแกแลกซี่ ผมไป workshop กับ  อ. หนุ่มๆ พอแกรู้ว่าผมใช้คนละยี่ห้อกับแกเท่านั้นละ

โดนค่อนขอดตลอด trip ถ้ายี่ห้ออื่น ละเอียดกว่าของตัวเอง ก็จะบอกว่ามันละเอียดกว่าแต่สีสู้ไม่ได้ ถ้ายี่ห้ออื่นสีดีกว่าก็จะบอกว่าสีมันดีกว่านิดหน่อย แต่ noise ตรึมถ้า noise ดีกว่า ก็จะบอกว่าความแข็งแรงสู้ยี่ห้อของตัวเองไม่ได้ ฯลฯ

ผมไม่เข้าใจว่าเห็นกล้องยี่ห้ออื่นแล้วทำไม่ต้องดูถูก ยังกะว่าเป็นคนละยี่ห้อแล้วอยู่กันคนละวรรณะ

-บ้าอุปกรณ์-

ถ้าบ้าทดสอบ หรือหาข้อมูลก่อนซื้อก็ไม่ว่าอะไรหรอกครับ แต่นี่ ซื้อมาแล้ว มา "จับผิด" มันอยู่นั่นแหละ ที่แย่กว่านั้นก็คือเอาของชาวบ้านมาจับผิด ต้องหาข้อบกพร่องของมันให้ได้

แทนทีจะมีความสุขกับการถ่ายภาพ กลับมาทุกข์ใจว่าเลนส์เราซื้อมาแล้ว หากซูมมาที่ 3,000% เพื่อดูรูขุมขนนางแบบแล้วมันจะไม่คม

หรือไม่ก็สะใจเหลือเกินที่จะได้กระแนะกระแหนคนอื่นว่าเลนส์เนี่ยสีดีอย่างเดียว แต่ MTF สู้เลนส์ราคาหมื่นเดียวไม่ได้ ไม่น่าแปลกใจอะไรที่จะเจอคนประเภทนี้มาระบายความอัดอั้นตันใจ ประมาณว่า"ย้ายค่ายแล้ว ทนไม่ได้ กล้อง XXX สุดห่วย ไฟล์แย่ เลนส์ไม่คม น้อยส์เพียบ ฯลฯ" ไม่ก็ "ผมมืิอใหม่ ซื้อ XXX มาทั้งชุดแสนกว่าบาทแต่ทำไมสู้ZZZ ไม่ได้เลย ซื้อเลนส์ 8 กษัตริย์มาอีก 8 หมื่นจะดีขึ้นมั้ย"

-บ้าก็อบปี้-

มูลเหตุมาจาก 2 บ้าข้างบนนี้ ที่บ้ากันไปสักพักแล้วเพิ่งจะพบสัจจะธรรมว่าอุปกรณ์ทั้งหลายและยี่ห้อโด่งดังสุดขอบแกแลกซี่นี้ไม่อาจทำให้ภาพของเราสวยได้ในบัดดล...

อย่ากระนั้นเลย ยังมีทางลัดสู่การเป็นตากล้องระดับเทพได้อีกมาก โดยเฉพาะการสร้าง Portfolio เจ๋งๆ เพราะยังมีรูปสวยๆ (ที่คิดเอาเองว่า) สาธารณะให้ดาวน์โหลดมาเก็บได้อีกมากมายในเน็ต โดยเฉพาะจาก Blog ของชาวบ้าน และเชื่อเหอะ ว่าไม่มีใครรู้ ไม่มีใครเห็นแน่ๆ เพราะรูปสวยๆ มีเป็นล้านๆรูปเจ้าของรูปเค้าคงไม่มาบังเอิญเจอได้ง่ายๆ (มั้ง)

แต่ถ้าซวยจริง โดนจับได้ ง่ายมากครับ...

1. อ้าว รูปนี้เป็นของผม ผมถ่ายเอง คุณนั่นแหละแอบอ้าง เดี๋ยวผมฟ้องกลับแล้วคุณจะหนาว (กว่าจะพิสูจน์ได้คนอื่นก็ลืมๆกันไปแล้ว)

2. ผมไม่ได้ทำครับ ไอ้ปื้ดมันเอา log-in ผมไปใช้ แต่ผมก็เสียใจนะครับ(ทำท่าน่าสงสารหน่อยจะสมจริงมาก)

-บ้าโลมั่ว-

เลิกเล่นกล้องไปหลายปี กลับมาเที่ยวนี้ เจอภาพแขนงหนึ่งน่าสนใจครับ"Lomography" ที่เล่นกับความดิบของภาพ ซึ่งเดิมมันเป็นข้อจำกัดของกล้องBox ท้างน้าน...

ทั้ง distortion, flair, parallax, chromaticabberration, vignette ฯลฯ แต่เมื่อเอามารวมๆกันแล้ว บวกกับ compose ที่ดิบๆตาม...

มันสวยแฮะ ปัญหามันอยู่ที่สาวก Lomo นี้มักจะใช้ความดิบเป็นใหญ่ และมักจะสอนสั่งกันมาว่า composition ไม่ใช่เรื่องสำคัญ ขอให้มีความสุขกับการถ่ายก็พอ...

แค่นี้แหละครับ เราก็ได้ศาสดาองค์ใหม่ของโลกการถ่ายภาพยุคพระศรีอริย์แล้ว นั่นคือมือใหม่ ที่เพียบพร้อมด้วยอุปกรณ์ ชนิดที่ขายเอาไปเลี้ยงคนเอธิโอเปียได้เกือบปี ยึดถือหลักการณ์นี้เป็นที่ตั้ง แล้วก็ ถ่ายๆๆๆๆ

และถ่ายโดยไม่ต้องสนใจเรียนรู้เรื่ององค์ประกอบอะไรเลย เพราะศาสดาเค้าบอกแล้วว่ามันไม่จำเป็น สุดท้าย

เราก็ได้ผลผลิตจากตากล้องเหล่านี้พากันชื่นชมภาพที่เขาเรียกอย่างเต็มปากว่าเป็นภาพแบบโลโม่ พร้อมชมกันไป ชมกันมา ซึ่งมีภาพทุกประเภทที่มนุษย์พึงถ่ายได้นั่นแหละครับ ทั้งรากไม้ ใบหญ้า ปลาทอง กลองชุด ละมุดชุดนอน กลอนประตู ฯลฯ

ซึ่งผมดูยังไง มันก็เป็นได้แค่ "โลมั่ว" ครับ ภาพโลโม่ที่สวย และได้การยอมรับนั้น ร้อยทั้งร้อย เป็นภาพที่ใช้เสน่ห์ของความดิบข้างต้น บวกกับ compose แบบสุดขั้ว ที่ดูแล้วแรง และมีพลัง

ซึ่งผมไม่คิดว่า ภาพที่ถ่ายกันแบบเรื่อยเปื่อย ถ่ายโดยไม่คิด ถ่ายโดยไม่มีโจทย์ใดๆ จะตอบโจทย์ดังกล่าวได้ ที่แย่คือตากล้องหน้าใหม่จำนวนไม่น้อย หาแนวทางให้ตัวเองไม่เจอ ก็ปวารณาตัวเป็นโลโม่เสียเลย แถมยังสอนคนอื่นๆต่อเสียอีกว่าภาพแบบนี้แหละ สวยที่สุด

ซึ่งผลงานของเขานั้น ทำเอาอ.ทอม เชื้อวิวัฒน์ และอ. สงคราม โพธิ๋วิลัยที่เคยสอนผมมาวิจารณ์ไม่ถูกเลยครับ เพราะเขาเล่นฉีกตำราทิ้งไปเสียเฉยๆ พวกบ้าๆ แบบนี้ยังมีอีกเยอะ

ส่วนตัวผมเอง ก็เป็นพวกบ้าอีกหนึ่งจำพวก นั่นคือ...

-บ้าอดีต-

ยอมรับว่า "โหยหา บ้าอดีต" ครับคิดถึงวันเก่า ที่เหล่าช่างภาพ มองข้ามข้อจำกัดของตัวเอง แล้วหาทางสร้างสรรค์ภาพที่ดีที่สุดคิดถึงวันที่สาวก Leica ถกเรื่อง Dynamic Range กับสาวก Contax ได้ โดยไม่มีใครเสียเลือดเนื้อ สาวก Nikon ก็ไม่มีใครดูแคลนชาว Canon คนใช้Olympus ก็เป็นเพื่อนกับชาว Pentax ได้ไม่เคอะเขิน

คิดถึงประโยคสนทนา...

".... เล่นกล้องเหมือนกันเหรอครับ ชอบภาพแนวไหนครับ อ๋อ... portrait ขาวดำ? ลอง Ilford ใหม่รึยังครับ grain ดีมากๆเลย" เพราะทุกวันนี้ ได้ยินแต่...

".... เล่นกล้องด้วยเหรอ ใช้กล้องอะไรล่ะ อ๋อ.. XYZ เหรอ ทำไมไม่ใช่ ABCล่ะ ไฟล์เนียนกว่าเยอะ สีก็สดกว่า อ้อ เลนส์ 18-800 นั่นน่ะ ไม่ได้เรื่องเลยนะ กระบอกซูมมันห่วย สู้ 10-1000 ของ ABC ไม่ได้เลย แข็งแรงกว่าเยอะเอาไปรบในอัฟกานิสถานได้สบาย....."

-สรุป-

ใครจะบ้าอะไรก็ไม่เป็นปัญหาหรอกครับ เพราะผมก็ยังมีความสุขกับการถ่ายภาพเหมือนในอดีต และยังเก็บเพื่อนเก่าชาวเยอรมันเอาไว้คู่กับ DSLR ในกระเป๋าเสมอ ในเมื่อฟิล์มกับดิจิตอล ยังไปด้วยกันได้ แล้วช่างภาพยุคเก่าอย่างผมจะปรับตัวเข้ากับโลกทุกวันนี้ ก็คงไม่ใช่เรื่องยากเกินไปละมั้งครับ

ที่มา

http://www.arip.co.th/2006/blogs.php?g1=0&blogger=pathom&id=407444

.
    .
    .

จากคุณ : A r t F u l l Y - [ 28 พ.ค. 51 10:43:59 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom