Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

Ultimate Exposure - สิ้นสุดของปัญหาการวัดแสงครับ อิ อิ

สวัสดีครับ เพื่อน ๆ  ชาวหนอนที่น่ารัก

ผมเองช่วงนี้ วุ่ยวาย กับการพัฒนา ความเข้าใจ และฝีมือ ทางการถ่ายภาพ ให้กับเพื่อนๆ  ที่รักการถ่ายภาพ กลุ่มหนึ่ง ซึ่งมีเพียงใจที่จะเรียนรู้ ก็ถือว่า มากพอแล้วสำหรับผม โดยเรามี เพื่อนๆ  จากกรุงเทพ ระยอง จันทบุรี สัตหีบ พัทยา มาร่วมกันทำกิจกรรมเรื่อยๆ  เห็นแล้ว อดนึกถึงเพื่อนๆ  ห้องหนอนไม่ได้จริง

คิดถึงวันเวลาที่ออกทริปไปด้วยกัน จริง ๆ ครับ

หลังจากที่เราได้อบรมการถ่ายภาพ เมื่อเดือนก่อน ซึ่ง เป็นช่วงเวลาเดียวกันกับ กระทู้ การวัดแสงพื้นฐาน ของผม ที่เพื่อน ๆ  ได้อ่านไปแล้วนั้น

ผมก็ได้พบว่า เพื่อนๆ  มือใหม่ของเราหลายคน ยังคงมีความเข้าใจแบบผิด ๆ และก็ ไม่รู้ด้วย ว่าเข้าใจผิด เอ้า ... ทำไมยังงั้นหล่ะ

จนวันนี้ มีเพื่อนๆ  ของเราคนนึง เข้ามา ถามอีกแล้ว และผมคิดว่า ถ้าตอบในกระทู้นั้น ผมคงต้องโดนถามอีกนับครั้งไม่ถ้วน

เลยขอถือวิสาสะ ตอบเรื่องข้องใจ ที่แสนจะผิดพลาดในการวัดแสง แบบต่างๆ  เพิ่มเติม จากกระทู้การวัดแสงเบื้องต้น สักครั้ง เพื่อจะได้ นำไปโพส ห้องกล้องรวม และห้องสมุด ของเว็ป Doartdee.คอม เพื่อให้เพื่อน ๆ นักถ่ายภาพ ได้มีความเข้าใจ ที่ถูกต้องในการวัดแสง เสียที

และผมไม่อยากตอบคำถามนับครั้งไม่ถ้วน ที่เจอหน้าพวกเรา คราวหน้าที่เจอกัน จะได้ โม้เรื่อง อื่น ๆ กัน มันส์ กว่าเยอะครับ 555

ครั้งนี้ ผมมีภาพตัวอย่าง ที่มีโซนแตกต่างกัน ทั้ง 3 โซน

คือ โซนปกติ ค่ากลาง บริเวณ ท้องฟ้า เข้ม ๆ
         โซนมืดมาก ๆ แบบที่ตัวคน และชายคา
        โซนสว่าง มาก ๆ แบบชายหาดสีขาว ที่โดนแดดตอนเที่ยง ๆ แสบตาจริง ๆ

สมมุติผมจะถ่ายภาพ ให้ออกมาแบบนี้ ตามที่ผมต้องการ ในรูปแบบที่คุณเห็น และถือว่า คือ ค่าแสงสว่าง ที่ผมพอใจ

ปล. ในบางกรณี สภาพแสงที่แตกต่างไป อาจจะได้ภาพที่แตกต่างบ้าง และความต้องการในสภาพแสงนั้นแล้วแต่ความชอบส่วนบุคคล ไม่มีกฎตายตัว และในบางครั้ง อาจจะมีการชดเชยแสงเพิ่ม หรือ ลดลง เพื่อผลของภาพ ที่ต้องการได้

แล้วแต่ศรัทธา ครับ

อิ อิ

ท่านสามารถเข้าไป อ่านเรื่องการวัดแสงพื้นฐานแบบง่ายๆ  ได้ที่นี่ครับ

http://www.doartdee.คอม/forum/index.php?topic=120.0

แก้ คอม เป็น com  ด้วยนะครับ อิ  อิ

แก้ไขเมื่อ 03 มิ.ย. 51 02:24:17

จากคุณ : หนูน้อยห้อยเลนส์ L - [ 3 มิ.ย. 51 00:31:43 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom