Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ภาพจาก Rolleicord Vb + Kodak Tri-X 400 : Medium Format ม้วนแรกที่ได้ถ่าย

ถ่ายเสร็จตั้งนานแล้วครับ เพิ่งจะได้ฤกษ์เอามาลง โดนคุณ copboyd ลงภาพจาก Rolleiflex แซงไปแล้วครับ ตื่นเต้นตั้งแต่ Load ฟิล์มแล้วครับ ต้องเอาแกนจากฟิล์มม้วนเดิม ถอดเอามาใส่อีกด้าน แล้วเอาฟิล์มใหม่ใส่เข้าไป หมุนจนแถบสีแดงบอกให้เริ่มถ่ายได้ไปตรงจุดสีแดงของกล้องครับ จากนั้นก็ปิดฝาหลัง แล้วหมุนฟิล์มเพื่อถ่ายภาพแรก หมุนไปจนกว่าจะขึ้นตัวเลขภาพแรก กล้องจะล๊อคที่หมุนฟิล์ม เริ่มถ่ายภาพแรกได้ ต้องขึ้นชัตเตอร์ใต้เลนส์ก่อนครับ ปุ่มกดชัตเตอร์ต้องใช้มือซ้ายกดซะอีก จัดองค์ประกอบภาพก็งงๆเพราะภาพกลับซ้ายขวา แถมกล้องไม่มีวัดแสง ผมใช้ Nikon FG ช่วยวัดแสงเอา (เอาสะดวกครับ ขี้เกียจคำนวน sunny16 ครับ กลัวพลาด) ภาพส่วนใหญ่อยู่ที่ F8 หรือ F11 ถ้าเป็นในบ้านก็ลงมาที่ F5.6 หรือ F8 ครับ speed จำไม่ได้ครับ ใช้ฟิล์ม Kodak Tri-X 400 นี่ให้เกรนมาสวยดีครับ ไม่ได้ถ่ายภาพอื่นๆเลยครับนอกจากท่าน ผบ.กับลูกสาวครับ

จากคุณ : Echo21 - [ 12 มิ.ย. 51 08:55:51 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom