Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

อุทาหรณ์ สำหรับการซื้อขายเลนส์

ผมมีเรื่องนึงอยากเล่าเป็นอุทาหรณ์ให้เพื่อนๆ ช่างกล้องทั้งหลายได้รับฟังครับ

เรื่องมีอยู่ว่า......

เมื่อสี่เดือนกว่าที่แล้ว.....ก็ประมาณกุมภาพันธ์หล่ะนะครับ

ผมได้ตกลงซื้อขายเลนส์กับเพื่อนคนหนึ่ง โดยเพื่อนได้มารับเลนส์ไป แล้วบอกว่าจะโอนเงินให้เดือนมีนาคม

ด้วยความไว้วางใจ และเชื่อใจจึงให้เลนส์ไปก่อน โดยคาดหวังว่าเพื่อนคนนี้จะทำตามสัญญา

ช่วงนั้นผมเองก็วุ่นๆ ทั้งเรื่องเรียน เรื่องงาน จึงไม่ได้ติดตามต่อ

เรื่องก็เงียบไปนานพอสมควร

จนกระทั่งผมเคลียร์เรื่องเรียนและเรื่องงานจนเสร็จสิ้น ก็ปลายเมษายน

..
    .

เพื่อนคนนี้ก็ยังเงียบเหมือนหายเข้ากลีบเมฆนะครับ ก็เลยเริ่มทวงถาม

เพื่อนก็บอกว่า ตอนนี้ยังไม่ค่อยมีงาน และใช้เงินช่วงก่อนหน้านี้ไปเยอะ เลยขอยกยอดไปเป็นเดือนที่เค้ามีงาน

และเค้าบอกว่า เค้าอยากเก็บเลนส์ไว้ใช้ ขอเวลาให้เค้าสักหน่อย ถ้าไม่งั้นจะขายเลนส์ให้

เราเองก็เห็นว่าอยากได้จริงๆ ก็เลยให้เวลา

เรื่องมันก็เหมือนจะจบด้วยดีนะครับ ถ้าเค้าเก็บเลนส์ไว้ และจ่ายเงินตามสัญญา

แต่

..
    .

เค้าหาเงินไม่ได้ และบอกว่า จะขอจ่ายก่อนก้อนหนึ่งและจะให้ตามสัญญาอีกรวมเท่ากับที่ตกลงกัน

ซึ่งผมเองก็ไม่ยอม และถ้าหากเป็นเช่นนั้นจะเอาเลนส์คืน และคิดค่าเช่าเป็นเงินจำนวนหนึ่ง แต่เค้าก็ไม่ยอมจ่ายเงินนะครับ

ในช่วงนี้เอง ผมเห็นเพื่อนได้ปล่อยเลนส์และกล้องชุดใหญ่ในเวปซื้อขายเลนส์ชื่อดัง และก็ขายได้เงินพอสมควร

เงินจำนวนนี้มากกว่าเงินที่ซื้อเลนส์ผมพอสมควร และประกาศขายเลนส์ผมเช่นกันในราคาที่เท่ากับที่ผมขายให้

แน่นอนคงขายขาดทุนสักหน่อย

..
    .

และเห็นเค้ามาประกาศชวนคนอื่นไปซื้อกล้องชุดใหญ่ราคาเกินครึ่งแสนอ่ะครับ

ผมก็เลยบอกว่า ให้สะสางหนี้ผมก่อนสิ กล้องชุดใหญ่จะซื้อเมื่อไหร่ค่อยซื้อ ผมรอค่าเลนส์มา 4-5 เดือน

แล้วเค้าก็ไปซื้อกล้องชุดใหญ่ ในขณะที่ผมต้องรอค่าเลนส์ไปอีกสัปดาห์หนึ่ง

..
    .

สรุปคือ ผมพึ่งได้เงินค่าเลนส์หลังจากรอมา 4-5 เดือน ได้บทเรียนไปพอสมควรจากความไว้เนื้อเชื่อใจ

เพื่อนๆ จะตกลงซื้อขายกับใครก็ตกลงกันให้ดีๆนะครับ

..
    .

อย่าให้ของใครไป แล้วค่อยรับเงินทีหลัง

เรื่องแบบนี้ไม่เข้าใครออกใครครับ

ต้องยื่นหมูยื่นแมว  ยื่นเลนส์ยื่นตังค์คับ

ไม่งั้นอาจจะเป็นแบบผมได้
    เฮ้อ...........

edit คำผิดครับ

แก้ไขเมื่อ 27 มิ.ย. 51 16:05:11

จากคุณ : luckycooky - [ 27 มิ.ย. 51 16:04:43 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom