Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

บทความเรื่อง Bokeh และภาพตัวอย่างจากเลนส์ช่วง Normal ครับ

บทความเรื่อง Bokeh จากหนังสือ FOCUSING Vol.1No.10 April 2005 โดย 7Limited หนังสือดีๆเล่มนี้ปิดกิจการไปแล้ว ผมอ่านดูแล้วน่าจะเป็นความรู้ให้หลายคนในเรื่องนี้ได้ครับ ผมจึงเอามาเรียบเรียงอย่างย่อ (บางส่วนก็โม้เพิ่มเติมครับ) ภาพประกอบมาจากเลนส์ช่วง Normal ที่มีอยู่ครับ ถ่ายที่Fสว่างสุดทุกตัว จะมีฟุ้งกันอยู่บ้างครับ กลับมาใช้ EOS300D ถ่ายครับ ถ้าใช้5Dกลัวกระจกหลุดครับ ท้ายเลนส์หลายตัวยื่นมากเหลือเกิน(พวกเม้าท์K)เลยไม่กล้าเสี่ยงครับ หลายภาพโฟกัสไม่เข้าครับ ช่วงนี้ติดใช้กล้องฟิล์มที่มีปริซึมช่วยที่สกรีนโฟกัสครับ มาถ่ายกับดิจิตอลเลยกลับมาเป็นมือใหม่อีกแล้วครับ และสภาพแสงเปลี่ยนตลอดครับ ดูพอเป็นไอเดียก็แล้วกันครับ

จากหนังสือที่อ้างถึง 7Limted ได้บรรยายเกี่ยวกับ Bokeh ไว้ว่า โบเก้ หรือ Bokeh เป็นการทับศัพท์คำในภาษาญี่ปุ่น ซึ่งเป็นตัวอักษร 2 ตัว  และอ่านออกเสียงว่า "โบ-เกะ" หรือ "bo-ke" ในภาษาอังกฤษ และถ้าแปลภาษาไทยอย่างตรงตัวก็จะมีความหมายว่า "พร่ามัว" หรือ "อย่างเลือนราง" แต่เมื่อต้องนำมาใช้เป็นศัพท์เกี่ยวกับการถ่ายภาพ จะถูกนำมาใช้เพื่อบรรยายถึงสรรพคุณของส่วนที่เป็นบริเวณนอกจุดโฟกัสของภาพ (out of focus area)

7Limited ยังกล่าวต่ออีกว่า เชื่อกันว่านาย Mike Johnston เป็นผู้นำเอาคำนี้มาใช้ในวงการถ่ายภาพของอเมริกา ซึ่งแต่เดิมก่อนปี 1997 จะเขียนคำว่าโบเก้เป็นภาษาอังกฤษอย่างตรงตัวคือ Boke แต่คนส่วนใหญ่จะอ่านออกเสียงไปเป็น "โบ๊ก" (น่าจะเพราะไม่รู้ว่าเป็นรากศัพท์เดิมซึ่งเป็นภาษาญี่ปุ่น อย่างดาราที่ชื่อว่า Aoi บางคนที่ไม่ได้เป็นแฟนหนัง AV ยังเรียกกันว่า "อ้อย" หรือ "อาโอย" เลยครับ - ความเห็นนอกเรื่องของผมเอง 5 5 5) ดังนั้นนาย Johnston จึงทำการเติมตัวอักษร "h" ต่อท้ายเพื่อให้อ่านออกเสียงได้ใกล้กับรากศัพท์เดิม จึงทำให้คำว่า "Bokeh" เป็นที่รู้จักและใช้แพร่หลายในวงการถ่ายภาพในทุกวันนี้

ภาพประกอบ 01: เลนส์ AF รุ่นใหม่เอาไว้เทียบครับ EF 50mm F1.4 USM

จากคุณ : Echo21 - [ 28 มิ.ย. 51 22:15:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom