Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

USM แบบ Scott Kelby

วันนี้เปิดหนังสือของ Scott Kelby ว่าด้วย Photoshop CS2 มาอ่าน  เจอเจ้าสูตรนี่เข้าเลยนึกขึ้นได้ว่าเอามาฝากห้องมือหมุนดีกว่า

การปรับ USM (Unsharp Mark) นี่ผมใช้ปรับเอาใน ACDSee และ Photoshop เวลาต้องการจะย่อรูปนะครับ  ผมใช้ตั้งเอาไว้ใน ACDSee เลยว่าแต่ละสูตรเอาไว้ใส่กับภาพแบบไหน  ส่วนใน PS ผมใส่ไว้ใน action เวลาย่อรูปแบบน้ามวยไทย คือย่อลง step นึง ผมก็ USM ทีนึง  แต่สงสัยผมจะใส่ค่าไม่เหมาะสมหรือให้ยาแรงไป  บางทีภาพมันออกมาดูเหมือนจะคมเกินธรรมชาติไป  คมแบบ Digital น่ะครับ

ลองเอาไปใช้ดูแล้วกันครับ มีหลายสูตร

A= amount, R= Radius, T= Theshold นะครับ

A=150, R=1, T=10 คมชัดขึ้นเล็กน้อย สำหรับภาพดอกไม้, ลูกสุนัข, ผู้คน, รุ้งกินน้ำ .....เหมาะสมกับภาพที่ดูนุ่มนวลโดยธรรมชาติ

A=75, R=2, T=3 ถ่ายบุคคลแบบธรรมชาติ

A=225, R=0.5, T=0 ภาพพวกสถาปัตยกรรม Landscape

A=65, R=4, T=3 เพื่อความคมชัดสูงสุด หรือหลุดโฟกัสไปนิดหน่อยครับ

A= 85, R=1, T=4 นึกอะไรไม่ออก  ก็ใช้อันนี้ยืนพื้นแหละครับ

มีอีกอันสำหรับงาน website ไม่ได้เอามาลงครับ  ค่ามันแปลกๆ

เอาเป็นว่า  ถ้าจะใช้ USM แล้วย่อภาพลงมาเท่าที่จะโพสในห้องนี้  ก็ลองใช้ค่าพวกนี้ดูครับ

จากคุณ : ชายใหญ่ครับ - [ 16 ก.ค. 51 16:32:10 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom