Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

กระทู้จริงจัง : รบกวนถามเรื่อง Flash Manual หน่อยครับ

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมได้ไปถ่ายรูปงานซ้อมใหญ่ พิธีพระราชทานปริญญาบัตร ที่ ม.เกษตรฯ บางเขนมา ใช้อาวุธเป็น Canon EOS Kiss Digital X (400D) + Sigma 17-70 F2.8 - 4.5 ED Macro
    พอดีมีเพื่อนคนนึง เขาใช้ Nikon D80 เอา Flash แบบ Manual สำหรับกล้องฟิล์มมาด้วย ซึ่งเพื่อนบอกว่า ซื้อมาจากตลาดมืด 4-5 ร้อยเอง
    ผมเลยลองยืมมา Test ซะหน่อย เป็น Flash ยี่ห้อ Starblitz รุ่น 301 BTZ ซึ่งผลที่ได้ก็น่าพอใจมาก (Guide Number 30) คำถามคือ...
    ข้อที่ 1 ถามว่า : Flash รุ่นนี้ เป็นอันตรายกับกล้องมั้ยครับ (ทั้งระยะเฉียบพลัน และเรื้อรัง) เพราะ ตอนยิง Flash ผมรู้สึกว่า เสียง Flash มันดังพั่บ!!! น่ากลัวมาก กลัวมันส่งกระแสไฟลงตัวกล้องน่ะครับ

ข้อ 2 ถามว่า : Flash รุ่นนี้ สามารถใช้สายแยก Flash ได้หรือไม่ ถ้าได้ ราคาเท่าไร หาซื้อได้ที่ไหน ผมจะเอามาไว้ถ่ายมาโครเล่น ๆ ขำ ๆ

ข้อ 3 : ผมเคยเห็นตารางแสดงค่ากระแสไฟที่ปล่อยออกมาจากขั้ว Flash แต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ ว่าปล่อยออกมาสู่ตัวกล้องกี่โวลต์ เห็นบางตัว ปล่อยออกมาแรงกว่าไฟบ้านอีก ถามว่า ผมจะหาตารางนั้น ได้จากที่ไหน (จำ URL ไม่ได้แล้ว)

ยังครับ สำหรับคำถามแฟนพันธุ์แท้ ยังไม่หมดแค่นี้
    ข้อสุดท้าย ถามว่า : ทำไมใช้ Flash ตัวนี้แล้ว ค่า EXIF ไม่เห็นว่ามีการใช้ Flash เลย
    มันเก่าเกินไปเกินกว่าที่ Software ต่าง ๆ ที่ใช้บันทึกค่า EXIF จะเกิดทันและรู้จักมันหรือเปล่า พอดีอยากจะดูว่า กล้องมันใช้ Mode ไหนในการยิง Flash น่ะครับ

สุดท้าย คำถามชิงรางวัลพิเศษนะครับ ถามว่า : ผมทำแผ่น CD Driver และโปรแกรม Utility ของ Canon ที่แถมมากับกล้องหายไป พอดีต้องการโปรแกรม ZoomBrowser ตอนนี้ได้ข่าวว่าถึงเวอร์ชั่น 6 กว่า ๆ แล้ว ถามว่า ผมจะหาโหลดได้จากที่ไหนในโลกใบนี้ เพราะหาจาก Canon ทั่วโลกแล้ว ไม่มีไฟล์ให้โหลด ใครสามารถชี้เป้าได้บ้าง (โปรดบอกทาทาง PM) จะทำการดูดมาใช้โดยพลัน

สำหรับคำถามสุดยอดแฟนพันธุ์แท้ ก็มีเพียงเท่านี้ สำหรับใครตอบถูก ครบทุกข้อ ไปรับรางวัลได้ที่ Workpoint นะครับ บอกว่าผมบอกมา รับรองว่า เขาไม่รู้จักผมหรอก ๕๕๕๕

จากคุณ : Rayko ComSC - [ 21 ก.ค. 51 09:59:47 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom