Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[ ส่งการบ้าน ] : +++ ลองใช้ “ CPL “ Filter +++ ได้มาแบบนี้

สวัสดีค่ะน้าๆ ปร้าๆ ห้องแป้น  ไม่ได้แวะเวียนมานาน  ยังจำกันได้บ่..
    แต่ก็แอบเข้ามาอ่านกระทู้บ้างเป็นระยะตามโอกาส  ไม่ได้หนีหายไปไหน
    น้าๆ ปร้าๆ ทุกคนสบายดีนะค่ะ

วันนี้ขอถือโอกาสเอาภาพมาโพสส่งการบ้าน
    ได้ฟิลเตอร์ CPL มา เลยไปลองเก็บภาพดูค่ะ
    ปรากฏว่าภาพส่วนใหญ่มันติดขอบมืดๆ มาเกือบทุกภาพอ่ะค่ะ

ขอเล่าความเดิมแต่ปางก่อน...
    ได้เคยขอปรึกษา น้า artwork เรื่องฟิลเตอร์ CPL ไว้  แต่ไม่ได้ซื้อรุ่นที่น้าฯแนะนำ  เพราะของหมด
    เค้าเแนะตัวนี้ มาให้แทน  B+W

ด้วยความสงสัยว่าภาพทำไมออกมาแบบนี้
    ก็หลังไหม้ปรึกษาน้า artwork ท่านบอกว่า สงสัย ฟิลเตอร์อาจจะขอบหนา และเปิด f กว้าง

มันน่าเคาะหัวตัวเองที่ไปอ่านบทความของน้าอาร์ตที่บ้านเล็กเรื่องฟิลเตอร์ไม่ละเอียด
    .. ว่า ฟิลเตอร์ มีแบบ ขอบหนา ขอบบาง  ยังกะเลือกกินพิซซ่าเลย ..นิ
    สงสัยที่ซื้อมาจะแบบ ขอบหนา ( ไม่นุ่ม ! )
    คนขายก็ไม่ถามคนซื้อเลย  จะเอาแบบขอบหนา หรือบาง..
    ราคาไม่ใช่ถูกๆ เด้อ ..ยิ่งบาง ยิ่งแพง..

ฝีมือยังไม่พัฒนาถึงไหนเลย  ขอคำแนะนำ ติเตียน ด้วยค่ะ

ปล. ใช้กับเลนส์ ซิกม่า 17-70  ค่ะ เปิด f  ที่ 4.0-6.5

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : reenjaap - [ 23 ส.ค. 51 02:53:07 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom