Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

Canon FD มีปัญหาอีกแล้วคร๊าบบบบบบ

มีแต่ปัญหาจริงๆเล้ยยยย คราวนี้เป็น Canon FD 100/4 Macro ครับ
    เอามาถอดท้ายครับแล้วก็ทำ PVC เม้าท์เหมือนเดิม แต่....แต่มันไม่ชื่นมื่นหอมหวานเหมือนที่คิดเอาไว้ครับ เท่าที่ผมลองนะครับ จะมีปัญหาตอนที่หมุนไปที่ระยะโฟกัสใกล้สุด ซึ่งตัวเลนส์ก็จะยืดออกมายาวที่สุด ลองถ่ายที่เอฟสี่ซึ่งกว้างสุดของเลนส์ตัวนี้ไม่มีปัญหาครับ แต่พอลองหรี่รูรับแสงลงเรื่อยๆ เอ๊ะ....เริ่มแปลกใจครับ ตรงกลางภาพจะฟุ้งขึ้นเรื่อยๆ ลองเอาฮูดมาใส่ก็ยังเหมือนเดิม ยิ่งหรี่รูรับแสงแคบเท่าไหร่ยิ่งเห็นปัญหาชัดขึ้นครับ แค่ 5.6 ก็เห็นได้ชัดแล้ว เลยสงสัยครับว่าเกิดจากอะไร แล้วมันแก้ไขยังไงได้บ้างครับ เท่าที่ผมลองนั่งดูๆ + เดาเอาน่าจะเกิดจากแสงสะท้อนภายในกระบอกเลนส์เองเพราะตัวท้ายเลนส์ที่ถอดมานั้นจะมีท่อบุสักหลาดสีดำยื่นเข้าไปจนถึงตัวท่อบุสักหลาดในตัวเลนส์ พอถอดตัวท้ายออกมากระบอกด้านเป็นสีดำก็จริงแต่ก็ออกจะแวววาวนิดหน่อย ป๋าดีจัง หรือน้าบังอรภิแมว หรือน้าท่านใดที่มีความรู้ด้านนี้ช่วยไขข้อสงสัยให้ผมหน่อยครับว่าจะแก้ไขยังไงได้บ้างเพื่อที่จะใช้งานเลนส์ตัวนี้ได้ อุตส่าห์ได้มาแล้วไม่อยากทิ้งให้เสียของ อ้อ..เลนส์ไม่มีฟ้าไม่มีราไม่มีรอยขุดขีดใดๆ นะครับ สภาพใหม่กริ๊กเลย อุตส่าห์เล็งมาตั้งนานแถมได้มาถูกกว่าตัว FD 100/2.8 ซะด้วย ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

จากคุณ : oxopro - [ 26 ส.ค. 51 20:55:42 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom