Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

มีงบสองหมื่น แนะนำ DSLR ตัวแรกในชีวิตหน่อยครับ

ผมใช้ compact มานานหลายปีแล้ว ตอนนี้ถึงเวลาที่จะขยับขยายไปเป็น DSLR เต็มตัวสักที ตอนนี้ผมมีงบสองหมื่น (บวกลบนิดหน่อย) อยากได้ DSLR ที่คุณภาพโดยรวมใช้ได้สักตัวครับ โดยลักษณะโดยรวมจะเป็นแบบนี้ครับ

1. ถ่ายภาพเพื่อน ๆ ทั่วไป + ทิวทัศน์ ถ่ายกลางคืนได้ค่อนข้างดี
    2. ราคาเลนส์ที่ต่อยอดไม่โหดมากนัก
    3. ใช้อีกนานกว่าจะเปลี่ยน (จนเก่าเลยว่างั้น)
    4. แรก ๆ คงใช้เลนส์คิท ไปตามระเบียบ(ก็งบตอนนี้มีแค่นี้)ไว้มีเงินค่อยเปลี่ยน
    5. ยี่ห้อ ไม่เกี่ยงมาก แต่เอนเอียงไปทาง Canon , Nikon เพราะเคยลองใช้มาบ้างโดยเฉพาะยี่ห้อแรก

ตอนแรกอยากจะหามือสองตามเวป เพราะเห็นมีคนมาปล่อยเยอะราคาก็ไม่แพง แต่ผมไม่มั่นใจครับบอกตามตรงว่าเช็คพวกกล้อง DSLR ไม่เป็น กลัวจะมีปัญหาเลยอยากจะหามือหนึ่งมากกว่า แล้วประกันศูนย์กับประกันร้านนี่ต่างกันตรงไหนบ้างในด้านการบริการและการเคลม และท่านๆ  แนะนำแบบไหนที่น่าจะดีกว่าครับ ตัดสินใจลำบากเหมือนกันขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับทุกท่าน

จากคุณ : Steyr Commando - [ 29 ส.ค. 51 22:14:41 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom