Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ผมเข้าใจถูกไหมว่า Canon วาง Position ต่ำกว่า Nikon ทุกรุ่น เพื่อผลทางการตลาด ?

ขอร้องว่าอย่าทะเลาะกันนะครับ ขอสาระล้วนๆ เพราะหลักการตลาด มันน่าจะชัดเจนในกรณีนี้ ผมลองเทียบดูรุ่นต่อรุ่น

EOS 1D MarkIII vs D3
    EOS 5D vs D700
    EOS 40D vs D90
    EOS 450D vs D80
    EOS 400D vs D60
    EOS 350D vs D40x

ทุกรุ่น Canon วาง Positioning ต่ำกว่า ราคาก็ถูกกว่า เหมือนจะหว้งให้คนซิ้อหันไปซื้อรุ่นสูงกว่า ซึ่งน่าจะทำกำไรดีกว่า

กลยุทธ์นี้ น่าจะเหมือนกับ Honda ทำในอดีตนะครับ ไม่รู้ผมเทียบถูกต้องหรือเปล่า

จากคุณ : FlyingBuffalo - [ 17 ก.ย. 51 13:33:46 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom