Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

การตลาด Olympus แบบนี้ เราจะเลือกลงทุนกล้องอย่างไรดี

สวัสดีครับ พี่ๆ น้าๆ หลังจากผมมีเจ้าตัวเล็ก ผมก้อได้ห่างหายจากห้องกล้องไปนาน ณ.วันนี้ ผมได้กลับมาทักทายประจำคงเนื่องมาจากตลาดทุนทำแต่ new low เลยหันมาผลาญเงินเรื่องกล้องดีกว่า ส่วนตัวแล้วผมไม่ได้ถ่ายรูปได้ดี หรือรู้หลักการกล้องดีเลย ส่วนใหญ่จะรู้แต่พวกอุปกรณ์เพราะตัวผมเองก้อบ้าอุปกรณ์ซะมากกว่า หลังจากได้คิดไตร่ตรอง ได้ขายนางอันเป็นที่รักจากกันวันนี้ร่วมอาทิตย์แล้ว นางอีวันซึ่งเป็นที่รักได้ ไปเที่ยวเมืองชลแทนเมืองกรุง หาคู่รักใหม่ที่ยอมมารับไปดูแลถึงที่ พร้อมอีกท่านที่รับเลนส์เคยเทพรหัส 14-54ไปจากอกผมอีกตัว กระนั้นผมตั้งใจจะไปถอย E3 ซึ่งคิดว่าอาจจะเป็นที่รักใหม่ ซึ่งตอนนี้ยังเริ่มดูใจเธอมาสักพัก แม้จะยังไม่ทันได้สัมผัสเคยมือกันมาก่อน แต่คิดว่าถ้าหากได้สู่ขอกันจริงจัง ลีลาของเราคงจะเข้าทางกันได้ เพราะใจผมชอบอวบอั๋มแน่นมืออยู่แล้ว หากแม้นมิได้ประเภทอึ๋มอั๋มแน่นมือ ก้อขอแม้นยอมไปสบสู่นางตัวเล็กทันทีเสียดีกว่าคือ E420
    เมื่อเป็นฉะนั้น เราจึงต้องสังเกตท่าทีพ่อตาระยะยาวเสีย ว่าจะมีการลดสินสอดให้หรือไม่ หลังงาน โฟโตคีน่า ราคาบ้านเราไตรมาสสุดท้ายนั่นคงจะเป็น commart ถ้าหากท่านกิเลสหนาอาจจะไม่ต้องรอดูท่าทีก้อ (ตอนนี้อยากเสียสินสอดมาก อิอิ)

แต่ทุกอย่างพลันต้องสะดุด เมื่อ ค่าย Olympus ได้เปิดตัวบอดี้  Micro 4/3 ซึ่งรูปร่างโดนใจไม่ใช่น้อย (เลิกลีลาสำนวนดีกว่า) หากดูความยืดหยุ่นแล้ว เลนส์ ZD 4/3 สามารถจะแปลงด้วย Adapter ให้สามารถใส่กับบอดี้ Micro 4/3 ได้แต่นับขากขนาดเลนส์เทียบบอดี้แล้ว ช่างน่ารักเสียจริงอิอิ แต่ที่ผมมองด้วยว่า จะทำให้ตูดของเลนส์ลำแสงที่จะชนเข้ากับ CCD ห่างขึ้นเนื่องจากมี Adapter (ไม่รู้จะเกิดผลอันใดไหม)

สำหรับตัว 4/3 ที่จะมี E-A1 ซึ่งเปิดตัวชาติหน้า เอ๊ย….ปีหน้า ซึ่งผมประเมินว่าแล้ว ณ. นั้นเค้าจะทำยังไงกับ E3 กันแน่ (อันนี้ ป๋มก้อไม่รู้) เพราะดูแล้วถ้าเปิดมาขายปีหน้าแบบนี้ มาแทน E3 ไปเลยดีกว่ามั้ง อย่างน้อยคงต้องใส่อะไรเพิ่มเพื่อ update บ้าง เพราะดูแล้ว E3 ถ้าปีหน้านี่ตกสเปคแล้วนะนี่

ผมซึ่งจะรอหากล้องใหม่ ใจผมนั้นช่างอ้างว้างหากล้องไปซบรุ่นไหนไม่ได้ เพราะกำลัง ‘ไขว้เขว่ ‘กับการตลาด Olympus อย่างแรง แถมท้ายด้วยซื้อกล้องแพง อาจแถมด้วยศูนย์บริการที่ใช้อารมณ์ ‘ไขว้เขว่ ‘ บริการลูกค้าดังหลายๆคนเจอ ซึ่งมีผลทำให้ผมมีอารมณ์เลือกกล้องตัวต่อไป
    ‘ไขว้เขว่ ‘ เช่นเดียวกัน แต่ทำไงได้ผมขอรอความชัดเจนเพราะผมยังมีเลนส์ 11-22 , 40-150 , และ FL50  ที่ลงทุนไปแล้วและยังไม่ตัดขาดทุน

ผมคิดว่า Olympus คงต้องการทำตลาดแนว จุดสูงสุดและที่สุดเราไปไม่ถึงและอาจไม่สามารถตามทันคู่แข่งได้ฉะนั้น เราจึงมาทำการตลาดที่แตกต่างจะดีกว่า (หรือผมคิดไปเอง)

ลองช่วยขอความคิดน้าๆเกี่ยวกับการตลาดค่ายนี้กันนะครับ เพื่อเป็นแนวทางให้คนซื้อกล้องค่ายนี้ต่อไป เพราะตอนนี้เริ่ม จน เครียด ถ่ายรูป  แต่ อ๊ากกก ไม่มีกล้อง เลยต้องมา  มีตัง  จะซื้อ แต่เครียด เพราะ  ก้อไม่รู้จะเดินต่อไปทางไหนดี……!!!!!

จากคุณ : E20PBO - [ 23 ก.ย. 51 13:47:30 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom