Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

น้าเบนซ์หรือท่านที่ใช้แฟลชบ่อยๆ..ครับการใช้แฟลชเราจะรู้ยังไงครับว่า เราจะ setting ค่าในกล้องเท่าไหร่ดี

ก่อนใช้แฟลช ถ่ายในที่แสงน้อย เราต้องตั้งค่า รูรับแสงให้กว้าง หรือตั้ง speed shutter ให้ช้าลง ถ้าไม่พอก็ต้องดัน ISO ช่วยอีกที แต่พอเราถ่ายด้วยแฟลช  เราจะทราบได้ยังไงครับว่าเราควรถ่ายที่รูรับแสงและความเร็วชัตเตอร์เท่าใด และใช้ค่า ISO ที่เท่าไหร่ จึงจะทำให้ได้สภาพแสงที่ได้ไม่ over ครับ หรือ under เกินไป  ยกตัวอย่างเช่น สมมติว่า ผมถ่ายด้วย F2.8  ความเร็วชัตเตอร์ที่ 30  ISO 1600 ซึ่งได้ภาพสว่างพอดี  แต่เพราะใช้ชัตเตอร์ speed ที่ 30 ทำให้ได้ภาพไม่คม อีกทั้งยังปรากฏ noise บนภาพเยอะมาก และได้ภาพที่ชัดตื้นเกินไป  พอผมติดแฟลชเข้าไป เราจะสามารถเพิ่มความเร็วชัตเตอร์ขึ้นไปได้อีกมากน้อยเท่าใด รวมถึงการลด ISO ด้วยครับ คือพอมีการใช้แฟลชเข้ามาร่วมด้วยแล้วเกิดอาการงงๆ ครับ.. เราจะดูที่สเกลบาร์วัดแสงเช่นเดิมใช่มั้ยครับ (ปกติใช้โหมด M)  สเกลตัวนี้เดิมจะใช้วัดค่าแสง แต่พอติดแฟลช มันจะเป็นสเกลวัดแสงแฟลชแทนใช่หรือไม๊ครับ เออ..งงดีครับ.ช่วยอธิบายหน่อย

ปล. edit คำผิดครับ

แก้ไขเมื่อ 25 ก.ย. 51 15:41:29

แก้ไขเมื่อ 25 ก.ย. 51 15:40:35

จากคุณ : nayaon - [ 25 ก.ย. 51 15:38:56 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom