Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ใช้วิธีการนี้ ในการควบคุมแสงแทน กฏสีเทา 18% ได้มั้ยครับ?

วันนี้ ผมไปถ่ายการซ้อมขบวนพระเมรุ ที่สนามหลวงมา (ประสบการณ์การถ่ายภาพผม ไม่ถึงครึ่งปีครับ)

ปรากฏว่า ผมควบคุมแสงไม่ได้เลย ไม่รู้จะวัดแสงตรงไหน ยังไง ขนาดใช้ความรู้ด้านกฏสีเทา 18% ภาพยังออกมาโอเวอร์หมดเลย ในหัวผมมันสับสนวุ่นวาย กะการบวกลบพวก stop ทั้งหลายแหล่นี่แหละ
    (ผมใช้โหมด M + การวัดแสงแบบ partial ใน 350D นะ)

ขนาดค่อนข้างมั่นใจ ว่าอ่านเรื่องพวกนี้มาหลายรอบแล้วนะ...อ่ะแหะ

เข้าเรื่องล่ะครับ: บังเอิญช่วงขากลับจากงาน ผมเจอวิธีนี้ ในการควบคุมแสงให้ได้ตามที่ผมต้องการในโหมด M (อาจจะคิดไปเองก็ได้นะ)

คือ
    1.ถ่ายก่อนหนึ่งครั้ง ให้เห็นสภาพแสงรวมของภาพที่จะถ่าย
    2.จากนั้น ดูผลใน LCD ว่าโอเวอร์ หรือ อันเดอร์ไป
    3. ใช้เซนส์ ในการปรับค่าต่างๆ ให้แสงออกมาพอดี แล้วกดถ่ายใหม่

สรุปย่อๆก็คือ  งานนี้จะใช้จอ LCD เป็นหลัก โดยถ่ายแล้วดูสภาพแสงในรูปถ่ายครั้งแรกในจอLCD แล้วค่อยมากดปรับพวกความเร็วชัตเตอร์ แล้วถ่ายใหม่นี่แหละ

วิธีนี้จะใช้งานจริงได้มั้ยครับ อยากจะขอคนมายืนยัน เพราะเดี๋ยวเล่นแต่วิธีนี้จะกู่ไม่กลับเอา

แต่จะมีปัญหาคือ ไม่สามารถดูจอ LCD ในแดดจ้าได้ ซึ่งผมว่าจะเอากระดาษมาม้วนๆแล้วจ่อกะLCD แล้วมองลอดในรูนั้น เพื่อให้เห็นรูปที่ถ่ายชัดๆ

แต่ยังไม่มีโอกาสลองทฤษฏีนี้ เนื่องจากตอนนี้มืดแล้ว...

ขอความเห็นด้วยครับ

ปล. ขอแถมอีกนิ้ดด ช่วงนี้มีงานหนังสือ จะซื้อหนังสือเกี่ยวกะกล้องอันไหนดีครับ แล้วที่นั่นลดเยอะ เหมือนงานเดือนธันวารึเปล่า?
    ----------------------------------------------

จากคุณ : Silent-Viper - [ 12 ต.ค. 51 20:00:47 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom